ปัญหา3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ใครมีความคิดเห็นอย่างไรในการแก้ปัญหา

เข้ามาเสนอ พุดคุยกันได้ ให้คนใหญ่คนโต

รู้บ้าง มัวนั่งแดกเงินชาวบ้าน ทำเชี่ยไรไม่เป็นแล้วว

บทวิจารณ์: 116 คนอ่าน: 27,102
โดย: ปลง2
มากกว่า 4 ปีที่แล้ว
บทวิจารณ์ของ @cloud
ขุนนางปัตตานี
เมื่อ มากกว่า 4 ปีที่แล้ว
ลูกปัตตานี ชีพนี้เพื่อปัตตานี
ที่ปัตตานีก็มีเยอะนะ
ไอ้เรื่องลองเสนอวิธีแก้ไขปัญหานี้
แต่เสนอไปหลายครั้งก็ถูกปฏิเสธตลอด
นั้นก็คือ  "ประกาศใช้กฏหมายอิสลามใน 3 จังหวัด และ 4 อำเภอในสงขลา"
เราว่าลองใช้ดูก็ไม่ผิดนะ ซัก 3 ปี  ถ้าเป็นไงก็มาแก้ใหม่
ขอผู้ใหญ่พิจารณา.......
ปลง2
Here, My Home
อะไรก้ได้ที่ทำให้คนบริสุทธิ์ไม่ต้องมาตาย
งั้นขอเสนอ "กฏหมายอิสลาม" รับรองได้เลยว่า การฆ่าฟันจะไม่เกิดขึ้น
bankbmw
ผมรักพระมหากษัตริย์
กฎหมาย อิสลามที่ ว่า คือ อะไร อ่ะ

ยัง งง งง...
ปลาร้าทรงเครื่อง
ผมเห็นด้วยกับการใช้กฏหมายฮิสลาม เลยครับ
ประมาณว่า ขโมยของ กุตัดนิ้ว ออก นิดๆๆอ่ะครับ(เห็นพี่ ที่ไปทำงานที่ดูไบเล่าให้ฟัง)
ผู้หญิงคนไหนที่ไปมีชู้กับคนที่แต่งงานแล้ว ก็โดนคว้างก้อนหินใส่จนตาย(ใครไม่ขว้างบาป เพื่อนที่เป็นมุสลิมบอกผมมาอ่ะครับ) ประมาณว่า กฏหมายแรงมาก
charaznablr
I Thought My Jokes Were Bad...

ปัญหาใหญ่สุดตอนนี้ก็คือปัญหานี้ล่ะน้าทำยังไงก็แก้ไม่ได้ซะที

nickys39
เวลเวล 8 แล้วครับ อัพสกิลอะไรดี
   มันคือการเมือง มันคือธุรกิจ . . . คิดว่าจะไปแทรกแซงเค้าได้หลอ
Assail
ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนั้น คืนสนอง
เลิกใช้ ภาษาไทยไปเหอะ คุณ rkk ผมรู้คุณไม่ได้อยากใช้นักหรอก

ถ้าคุณคิดว่าการเข่นฆ่า พี่น้องชาวพุทธในพื้นที่ แล้วไล่ พวกเขาออกไปจากพื้นที่ แล้วเอาพวก คุณเข้ามา มันเป็นสิ่งที่ถูกต้องละก้อ ไม่รักประเทศนี้ก้อไป อยู่มาเล ซะเหอะ

คนเลวๆในประเทศนี้เยอะอยู่แล้ว เราไม่ต้องการ อิสลาม เข้ามาอีก ออกไปซะ
ปลง2
ใจเย็นๆกันก่อนค๊าฟฟ
farmeagle
TOT เน็ตเป็น เหมี้ย อะไรวะ ห่าราก
Assail
พูดไม่คิดเลยนะครับ
คนเรามันดีมันเลวผสมหมดแหละคับ
ใครบอก อิสลามเลวทั้งหมดเหรอครับ
ใครไปทำไว้ก่อนละ
มันจะไม่เกิดถ้าไม่ เกิดจากการ เอาเปรียบทางด้านต่างๆ
เหมือนที่ อเมริกา โดน ถล่มยังไงล่ะคับ
เป็นประเทศที่ เพิ่งเกิดหลัง สมัยสงครามโลก
ได้แปปปเดียว  มาเป็นมหาอำนาจ
แต่ไม่อยากพูด
คนเรามันคิดได้ ทำได้
เหมือนที่นายคิดแหละคับ คุณ
 Assail
คุณคิดได้ทำได้
แต่คุณไปขัดคนอื้น
ถ้าไม่ได้อยู่ในโลก ไซเบอร์
ปากหมาๆ อย่างคุณ  คงไม่ต่าง กับ   สำนวน ปลาหมอตายเพราะปากหรอกครับ
แต่มัน หมาตายเพราะปากต่างหาก
คนเรามีความคิดคิดได้
ผมคนไทยครับ
ไทยพุทธแท้ซะด้วย
ผมมองว่า การเข้าใจกัน การ ยอมรับความเห็นซึ่งกันและกัน  เป็นหนทางที่ดี ที่สุดในการแก้ปัญหา
แทนที่คุณจะหาวิธีแก้ ปัญหา   แต่เสือก นำปัญหา มาสู่ตัวคุณเอง
ผมจะไม่ว่าเลยนะ
แต่คุณเสือกบอกว่า อิสลามเลวๆ
เพราะ คนไทย ทั่วทุกภาค นับถือศาสนา ต่างกัน ตามนิยม
ระวังตัวคุณเองเหอะคับ
แม้ภัยนั้น จะไม่ได้มาจาก ศาสนาอิสลาม
แต่พุทธ  พระพุทธ เจ้า ให้สอนให้ทำดี
คุณไปลบหลู่ ต่างศาสนา มันก็ไม่ใช่การทำความดีแล้วแหละครับ
...........

ppgt
มนุษย์ คือ สัตว์โลกที่มีเหตุผล

การใช้กฏหมายอิสลามใน 4 อำเภอของจังหวัดสงขลาผมว่าไม่เหมาะสมครับ เพราะส่วนใหญ่คนในพื้นที่ เป็นไทยพุทธครับ ปัจจุบันนี้พวกเขาก็ไดรับโอกาสมากกว่าไทยพุทธอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นเรื่องสถานที่ละหมาดหรือโอกาสทางการศึกษา ปัญหามันอยู่ที่พวกเขาไม่พยายามที่จะทำความเข้าใจและปรับวิถีชีวิตของพวกเขาให้ดีขึ้น พวกเขาพยายามที่ร้องขอความช่วยเหลือจากภาครัฐโดยที่พวกเขาไม่คิดที่จะดิ้นรนอะไรเลย นี่คือ ความจริงที่ผมประสบมากับตัวเอง บางครั้งปัญหาใน 3 จังหวัด และ 4 อำเภอของจังหวัดสงขลา มันเหมือนเส้นผมบังภูเขาครับ  

pongsakon
ดีใจที่ถูกปฏิเสธ
ไม่น่าตั้งกระทู้แบบนี้เลย สงสารเจ้าหน้าที่บ้าง เค้าทำงานกันลำบากนะ
ผมก็ไทยพุทธไม่เกลียดอิสลามทั้งหมดแต่เกลียดพวกที่ทำเรื่องแย่ๆอยู่ทุกวันนี้

ที่จริงผมเห็นด้วยกับคุณ Assail ครึ่งทางเรื่องพวกนี้ถ้าดูในอดีตเค้าใช้วิธีตัดรากถอนโคนมันถึงจะแก้ได้

แต่ในปัจจุบันมีแรงกดดันบางอย่างทำให้ทำไม่ได้

และก็คงไม่ใช่ทำไทยอิสลามที่ไม่รู้เรื่องด้วย

การแยกคนดีคนชั่วทำได้ยาก

ถ้าจะเริ่มตัดรากถอนโคนเราต้องช่วยกันเริ่มจากในเว็บนี้แหละ

รุมฆ่า rkk ก่อนเลยดีกว่า 5555 ล้อเล่นนะครับไม่อยากให้เครียดกันไป
ปลง2

ไม่อยากให้การตายของเจ้าหน้าที่เป็นการตายที่สูญเปล่า

ผมไม่ถือคุณ Assail  หรอก
ถ้าหากคุณคิดว่า คำพูดของคุณถูกแล้ว  ก็จงทำต่อไปเถิด...

ส่วนกระทู้นี้ผมว่า  ดีมากครับ ร่วมคิดเห็นกัน
ใช้กฏหมายอิสลาม...ครับ..ดีที่สุดแล้วกับ 3 จว.
กฏหมายอิสลาม คือ อะไร
http://www.alisuasaming.com/index.php/article/lawofislam/933-2010-05-10-09-18-55

เชิญเลยครับ...

gu_demon
หวัดดีทุกท่าน
เห็นด้วยอยู่ แต่บทลงโทษบางข้อนี้ประยุกษ์ใช้สักนิด
แต่กฏหมายเรื่องขมขื่นกับฆ่าคนตายนี้จัดหนักๆไปเลย
แล้วกฏหมายอิสลามไม่สนใจว่าคุณจะใหญ่มาจากไหน ผิดก็คือผิด 
จอมยุทธ์
เกิดมาเพื่อเขียนโปรแกรม
กลุ้มใจครับ
mookart
เฮ้ออออออ...

ลำพังชาวบ้าน อิสลาม ไม่เท่าไหร่  ทำมาหากิน พออยู่กันไปได้
แต่คนพุทธในบางพื้นที่ ต้องอยู่แบบกลัวๆ  ดูข่าว ที่คนพุทธ โดนยิง ทั้งที่อ้อนวอนขอชีวิต  แล้วมันเศร้าจริงๆ

เห็นใจทหาร ตำรวจ ชั้นผู้น้อย ที่ทำงานยุ่งทุกวัน วันนี้พรุ่งนี้ไม่รู้จะเกิดอะไรขึ้น

เราคนสงขลา ได้รับฟังข่าว ที่ ทีวี ไม่ได้ออกก็บ่อยๆ หดหู่ค่ะ

ไม่รู้พวกโจรคิดยังไง  ฆ่า ทหาร  ประชาชน ได้บุญหรือ?
อยู่ไปก็รก แผ่นดิน มาก ชาติหน้า อย่า ได้เกิดมาเป็นมนุษย์

mookart
ที่จะเข้าไปอ่านกฏหมายอิสลาม เข้าไม่ได้อ่ะค่ะ
ไม่รู้เป็นที่คอมเรารึป่าว

rkk บอกหน่อยนะค่ะ
ว่ามันเป็นยังไง  แล้วมีข้อดียังไง แล้วคนไทยพุทธจะอยู่ยังไง?  กะกฏหมายนี้
ที่คุณบอกว่า พุทธ หรือทหารโดนยิง
ลองมองตรงกันข้ัามซิครับ
ทหารไม่ชัยดีกันทุกคน  แล้วทหารก็ไม่ชัยไม่ดีกันทุกคน
พุทธ หรือ อิสลาม ก็มีทั้งไ่ม่ดี และดี

อย่างทหารก็หลายข่าวที่ไม่ออกทีวี
เช่น 
-นศท. ครูฝึกไล่ออกนักเรียนมุสลิม 2 คน
ฐานไม่สวดมนต์  ทั้งๆที่รู้ว่า  พวกเราสวดไม่ได้
-ทหารเกณต่อยกับครูฝึก ฐานครูฝึก เหยียบย้ำอิสลาม
ทหารนั้นยิ่งครูฝึกในวันต่อมา และทหารเสียชีวิต
-มีอีกมากที่ไม่ออกข่าว

แล้วกฏหมายอิสลามสามารถเข้ากับทุกศาสนา
ลิ้งเข้าได้ครับ  ไม่มีปัญหา....
ZIICMA
ไม่จัดฉาก ไม่เล่นละคร ไม่สร้างภาพ ไม่ชักแม่น้ำทั้ง 5 คือ ปิง วัง ยม น่าน และแม่น้ำเจ้าพระยา ไม่ใช้สลิง ไม่ใช้แสตนอิน และไม่ใช้ตัวแสดงแทน

การฆ่ากันมันไม่ใช่ทางออก

การได้ชัยชนะเพราะนั่งไล่ฆ่าคนอื่น ไล่กดดันคนอื่นมันประเสริฐแล้วหรือ

มองถึงวิธีการเอานะครับ อย่าเห็นแก่ตัว
Assail
ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนั้น คืนสนอง
หงะ ไม่ได้เข้ามาอ่านหลายวัน ผมไม่ว่าหรอก คนรู้อ่ะไรเกี่ยวกับผมบ้าง คุณรู้อ่ะไร เกี่ยวกับคนอื่นบ้าง จะปากหมา หรืออ่ะไรก้อแล้วแต่ เพื่อนผม อิสลามเยอะนะ แล้วเพื่อนพวกนี้ ก้อคนดีๆทั้งนั้น อยู่แถวๆหนองจอกเนี่ย ไปมาหาสู่กันบ่อย แต่ที่ผมบอกว่า อิสลามเลวๆ มันมีจิงๆนะครับ ผมไม่ได้ หมายถึงอิสลามดีๆ ซะหน่อย อย่ามาอวดฉลาด แล้วชีวิตนี้คุณเคยเจออ่ะไรมาบ้าง มาตีความเค้าแบบนี้ ผมไม่สนหรอก จะแก้ด้วยวิธีใหน แต่ที่ใต้ ทหาร ช่วยญาติปผมไม่ได้ ต้องพกปืน พลัดกันเฝ้าเวร ยามตามหมู่บ้านกันเอง คุณบอกว่าคนพวกนี้ดีกว่าผมหรอ ผมไม่ได้เห่า แต่ทางเน็ต จะมาเห่า ข้างนอกก้อได้ จะได้เล่นให้ฟัง หรือจะให้คุยกับคนพื้นที่ก้อได้ อย่างเช่นผมเคยถาม เพื่อน อิสลามที่อยู่ กทม เกิด กทม ว่าคิดยังไงเกี่ยวกับ สถานการ ภาคใต้ เค้าตอบ แบบว่า เค้าไม่ชอบไม่อยากให้เกิดขึ้นแบบนี้ ประเทศนี้มีความสุขดีสำหรับเขา แทบทุกคนตอบแบบเดียวกัน แต่ผมไปถาม อิสลามที่สามจังหวัดลุงเค้าเล่าให้ฟังว่า คนพวกนี้ไม่สนว่าอ่ะไรจะเกิดขึ้น ใครจะตายชั่งหัวมัน อย่าให้อิสลามตาย ถ้าอิสลามตาย พวกเค้าไม่ยอมแค่นี้พอ แล้วกูถามมึงหน่อย ใครไปกดขี่เค้าหรอครับ ใครไปฆ่าเค้า คนเรามันมีทั้งดีไม่ดีปนกันทั้งนั้นแหละ แต่เรื่องที่ภาคใต้ ลุงเล่าให้ฟังบอก มันมีปัญหามาตั้งแต่ก่อนแกเกิดอีก มึงคิดว่าจะแก้ โดยวิธี เข้าใจเขา เข้าใจหรอ ไอกระบือ farmeagle ผมก้อไม่ได้ สนับสนุน ความรุนแรง เพียงแต่ผมแค่มองไม่เห็น วิธีแก้ มันจะมีได้ แค่นั้นเอง เว้น เสียว่า ต้องยอมเค้าทุกๆอย่าง อย่างน้อย ถ้ามีวิธีแก้ ก้อคงไม่ใช่เร็วๆนี้แน่นอน อย่ามาเสือกรู้ครับ ผมขอโทษคุณ rkk ด้วย ถ้าคุณไม่ใช่ผู้สนับสนุน ให้มีการใช้ความรุนแรง ผมขอโทษอย่างแรงครับ เพียงแต่ผมมักจะเห็นข่าวคนตายบ่อยๆ แล้วไอคนที่ตาย เค้าไม่ได้เกี่ยวอ่ะไรด้วยเท่านั้นเอง ขอโทษนะครับ แล้วไอที่ตาย มันก้อไม่ได้ มีแค่ พุทธ หรือ อิสลาม อย่าแยก ศาสนา ให้ดูว่า เค้า ผิดอ่ะไรก้อพอ โทดทีที่พิมผิดพิมถูก ขี้เกียจแก้ พออ่านเข้าใจนะครับ โดยเฉพาะไอ คุณกระบือ

Manoon__
มันเป็น"เช่นนั้นเอง"ครับพี่น้อง
เมื่อก่อนว่านายกทักษิณ ตอนนี้นายกอภิสิทธ์ก็ยังเหมือนเดิม
บางคนก็ว่าศาสนา บ้างก็ว่าแบ่งแยกดินแดนก็ว่ากันไปตามความคิด
ของแต่ละคน
ซาตาuปีกขาว
ซาตานปีกขาว (จุดเริ่มต้นของจุดจบ)
 กฏหมายไทยเค้าไม่ได้แบ่งแยกศาสนาไม่ใช่เหรอครับ

ทำไมคนอิสลามถึงอยู่ภายใต้กฏหมายไทยไม่ได้

ทำไมถึงเรียกร้องให้ใช้กฏหมายอิสลามในการปกครอง  ขอฟังความเห็นหน่อยครับ
pongsakon
คุณ assail ใจเย็นครับเดี๊ยวบานปลายอุตส่าห์ลดอุณหภูมิให้แล้ว

อ่านคุณ manoon แล้วคิดถึงเพลงที่เพิ่งฟังเมื่อกี้นี้เลย เพลง ไม่รู้ ของ เป้
ไม่ใช้บอกว่ากฏหมายไทยใช้ไม่ได้
แต่ลองใช้กฏหมายอิสลามดู
...
วันนี้มีการยิงอีหม่ำมัสยิดกลางปัตตานี  แต่รอด
มันออกข่าวซะที่ใหน  กรุจะบ้าตายกะข่าวจริงๆ

k.va
เขาไม่ออกหรอกท่าน    เขาจะออกแต่คนไทยพุทธที่โดนยิงแล้วตาย มันถึงขายได้
มุสลิมรอไปก่อนจะ
นั้นนะซิ
ดังนั้นต้องผดุงความเป็นธรรมกลับมาอีกครั้ง
...........
pppppppppp
eot6699/FvU969
มองดูแล้ว ผมอยู่กรุงเทพ ได้แต่เสพสื่อเข้าข้างไทยพุทธข้างเดียวจริงๆ

การที่ได้เห็นอีกแง่มุมนึงจึงเป็นอะไรที่เปิดหู ตา มาก ขอขอบคุณ...

กลับมาที่เรื่องหาทางแก้ มิใช่ยุยงให้เกิดสงครามศาสนา ผมว่าตอนนี้เราควรมองที่ต้นเหตุ

หาต้นเหตุว่าเกิดจากอะไรที่แท้จริง??

ทางฝั่งสื่อมักเจาะไปที่แบ่งแยกดินแดน แต่ผมมองว่าการจะแยกดินแดนนั้นมักไม่ทำสงครามกันแบบนี้ โดนประวัติศาสตร์ทั่วไป หากจะต่อสู้เพื่อแบ่งแยกดินแดนจริง จะต้องเปิดเผยตัวมาสู้กันซึ่งหน้ากว่านี้ ..แต่ทุกวันนี้ได้แต่ระเบิด ป่วน ฆ่าทหาร ฆ่าพระ(ตามที่ผมเห็นในสื่อด้านเดียวนะครับ) ไปวันๆ ไม่มีจุดมุ่งหมายที่ชัดแจ้ง

เหตุผลที่แท้จริงคืออะไร บางท่านอาจรู้ จะจริงไม่จริงไม่ทราบได้ แต่หากเราสามารถแก้ได้ตรงจุด ชายแดน ทางใต้คงสงบสุขได้ ....

sengkick
ผมเสนอแนะนะครับว่า  ให้ย้าย รัฐสภา ไปสร้างที่ 3 จังหวัดชายแดนใต้ครับ   และให้พวกนักการเมืองประชุมกันแมร่งที่นั่นเลยครับ  เวลา สส เดินทางไปไหนมาไหนในจังหวัด  ความปลอดภัย ก็เกิดขึ้นครับ    
ก็มีหลายปัญหาที่จะต้องแก้นะ
ทั้งทางการทหาร  ทางตำรวจ โดยเฉพาะยาเสพติด
่ด่านที่ 3 จว เยอะมาก  แต่ทำไมยาเสพติดเข้ามาได้
น่าสงสัย...
พ่อผมมีโอกาส ไปปฏิบัติหน้าที่ที่3จังหวัดชายแดนภาคใต้มา5ปี มาฟังพ่อผมหน่อยนะครับว่าเขาพูดอะไรให้ผมฟังมั้ง
-ชาวบ้านที่เป็นมุสลิม ไม่ค่อยให้ความร่วมมือกับเจ้าหน้าที่รัฐ เพราะกลัวโดนทำร้ายจากกลุ่มผู้ก่อการร้าย
-ยากจนเพราะมีลูกเยอะ ดังนั้น เมื่อไม่มีเงิน เลยก่อเหตุ เพื่อเอาเงินไปเลี้ยงดูครอบครัว(หนึ่งในสายข่าวพ่อผมเป็นแบบนี้)
-เมื่อทหารจะจับผู้ต้องสงสัยนั้น ทำได้อยาก เพราะชาวบ้านกลัวทหารทำร้ายลูกหลานเขา
-ปัญหา สามจังหวัดชายแดนใต้ ไม่มีวันหมดสิ้นไปได้เพราะทุกอย่างคือธุรกิจ เช่น ถ้าไม่มีการก่อเหตุ ก็ไม่มีทหาร ถ้าไม่มีทหาร นายทหารก็ไม่สามารถแดกเงินเบี้ยเลี้บงลูกน้องได้ หรือ ธุรกิจค้ายาเสพติด เช่น จะยิงใครตาย เขาก็โทษผู้ก่อการร้ายหมด
-เมื่อผู้ก่อการร้ายก่อเหตุเสร็จ จะได้รับการช่วยเหลือจากคนในหมู่บ้าน และประเทศเพื่อนบ้าน
-ถ้าจะใช้ความรุนแรง ในการปราบปรามผู้ก่อการร้ายนั้นสามารถทำได้ แต่เป็นเรื่องละเอียดอ่อน ไม่สามารถบอกได้
ทั้งหมดที่กล่าวมานี้ ผมอยากให้ทุกคน ช่วยกันแก้ปัญหา  ไม่ใช่มาด่ากัน ซึ่งครอบครัวผมเป็นทหารกันหมด ยกเว้นตัวผม ได้สูญเสียคนในครอบครัวให้กับเหตุการณ์ในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ถึง สองคน ดังนั้นขอให้ทุกคน พึงคิดเสมอว่า พี่น้องชาวไทยไม่ว่าจะศาสนาใด เราต้องรักกัน ช่วยเหลือกัน ดังเช่นคนในครอบครัวเรามีปัญหา เราต้องหาทางออกร่วมกันนะ ครับ (ผมสูญเสียคนในครอบครัวไปสองคน โดนระเบิดทั้งสองคนพร้อมกัน ผมยังไม่นึกเกลียดพี่น้องชาวมุลสลิมเลย อย่าด่ากันเลยนะหาทางออกร่วมกันเถอะ)
pongsakon
ขอยืนยันตาม คห.บน คุณปลาร้าทรงเครื่อง เพราะพี่ชายผมเป็นทหารทำงานที่ กองทัพไทย หรือ บก.สูงสุด ต้องค่อย รวมรายงานพวกนี้เข้าที่ประชุมก็บอกรายงานมันมาในลักษณะนี้ตลอดที่ไม่ยากให้เขียนอะไรกันเพราะกลัวเดี๊ยวพวกนั้นจะรู้ทันและทางทหารเราจะทำงานยากขึ้น อย่างข้างบนเขียนก็ยังเป็ฯข้อมูลที่ไม่ลึกเท่าไหร่ แต่ถ้าใครมีข้อมูลลึกกว่านี้กรุณาอย่าเขียน ขอร้อง

nickys39
เวลเวล 8 แล้วครับ อัพสกิลอะไรดี
        ก็บอกแล้วมันคือ " ธุรกิจ " มันมีพื้นที่เป็นเดิมพัน คุณเคยรู้กันบ้างมั้ย 3 จังหวัดนั้นเงินสะพัดแค่ใหน ความอุดมสมบูรณ์ยังมีอยู่อีกมากมาย แล้วยิ่งตอนนี้ วางละเบิดกันตูมตาม
 คิดหลอว่า เค้าไม่รู้ว่าใคร . . . งบประมาณลงไป 3 จังหวัดปีละเท่าไร ฟันกันไปคนละเท่าไร ที่ๆเห็นกันอยู่เนี้ย ละครทั้งนั้นครับ ประชาชนที่ตายเนี้ยเหยื่อธุรกิจทั้งนั้นครับ
  มันเข้าทางเลย ที่พวกคุณมาทะเลาะกัน ยิ่งทะเลาะกัน ก็เท่ากับว่าไฟยังไม่ดับ ก็ต้องมีการปฎิบัติหน้าที่ต่อ เท่ากับว่างบประมาณยังคงถูกส่งต่อไปเรื่อยๆ . . .
  เพื่อนผมเป็นครูอยู่ปัฎตานีครับ เพื่อนผมบอกว่าแถวบ้านเค้าไม่มีอะไรเลย สงบปรกติ
 เพราะว่าพื้นที่บ้านเค้า มันไม่ใช่จุดยุธทศาสตร์ของการสร้างเหตุการณ์ เพื่อนผมจบจากกรุงเทพแล้วลงไปทำงานกับแฟนที่นั่น . . . ท่ามันคือเรื่องจริงๆ ป่านนี้ 3 จังหวัดนั้นมันเดือดจนไม่มีคนกล้าอยู่หรอกครับ . . . เออออห่อหมกกันไปทั้งระบบ . . . มองให้ออกว่ามันคืออะไรกันแน่ . . . เงินซื้อทุกสะสารของโลกใบนี้ได้ . . . เชื่อผมเถอะ ศาสนา ไม่เกี่ยวเลย
คุณปล้าร้า จะบอกถึงผู้ก่อการร้าย คุณน่าจะบอกถึงทหารบ้างนะ มีหลายอย่างที่กำลังขัดต่อความเป็นอยู่
Bgal
แอบมาด้อมๆมองๆ
มุสซี่ที่โดนยิงน่ะก็เพราะไม่ทำตามมุสซี่เลวๆไง ถึงได้โดนเก็บน่ะ ลุงของอาจารย์สอนภาษาอังกฤษเราที่เป็นมุสซี่ ก็โดนยิงตาย เพราะไม่ยอมเข้าร่วมกับกลุ่มที่จ้องโจมตีคนพุทธนั่นแหล่ะ สรุปก็คือ แม่มก็ฆ่าได้แม้แต่พวกเดียวกัน แค่เพียงเพราะผลประโยชน์ here ชิบ

เออ เสียดายนี่เป็นกระทู้คนอื่น ถ้าเป็นกระทงเราจะกดดาวให้คุณAssail ซะหน่อย !!

k.va
ทหารที่ดี

k.va

เขา...

k.va
เขา...ตาย อย่างลำบากที่ตากใบ
ด้วยขาดลมหายใจ ใครสั่งฆาต
ไร้น้ำมิตร ไมตรี ประยูรญาติ
ทั้งถูกฟาด ซ้ำกระหน่ำ กระสุนปืน

k.va
เสียงปืนดัง ปัง...ปัง...ดังแล้วหยุด
ทีละจุด ทีละจุด ไม่ขัดขืน
ปลุกกระแส ก่อการร้าย ตายทั้งยืน
เขา... ยิงผู้อื่น ตามนายสั่ง รับทราบ

k.va
หญิงชรา ถามใครเห็น ลูกฉันบ้าง   
เขา...เดินทาง ออกจากบ้าน วันล้อมปราบ
ถมทับร่าง กี่ร่างเล่า นกพิราบ
น้ำตาอาบ ตกใน หัวใจแม่
น้ำตา เขา...อาบไหล วันขอย้าย    
น้ำเนตรชาย ผู้สั่งฆ่า อย่างแน่วแน่
เขา...บอกกล่าว ร้อยเหตุผล ดูดีแท้
ว่าเขา... คือผู้แก้ สถานการณ์

k.va
เขา...ฟึดฟัด สัมภาษณ์ เป็นฟืนเป็นไฟ    
บอกเสียใจ และจะให้ อีกหมื่นล้าน
พร้อมกล่าวย้ำ นำคนชั่ว มาประจาน
และไม่ยอม การแบ่งปัน มันก้าวเดียว

k.va
เขา..ตายอย่างลำบาก ที่ตากใบ   
ระหว่างทาง ไม่ห่างไกล ไม่คดเคี้ยว
มีเชือกมัด รัดคอ จนซีดเซียว
ขอพระเจ้า หนึ่งเดียว จงคุ้มครอง

แด่ทุกดวงวิญญาณผู้บริสุทธิ์ที่ต้องตายใต้นโยบายรัฐ

ภราดร - ติภาพ

k.va
รถฮัมวีล้อมมัสยิดแล้วก็ยิงๆๆๆ...

k.va
อีกศพที่หน้าโรงพัก

k.va
วันนี้พวกเค้า....กำชัย

k.va
รอยเลือดแห่งตำนาน
k.va นั้นแค่เบาะๆ ... มีอีกมากที่ทหารทำ ...

k.va
   เด็กที่เรียกร้องหา    ป๋า  ป๋า  ฉันอยู่ไหน   ใครตอบได้ไหมทำไม  ฉันจึงไม่มีครอบครับ
   ผมแค่ฝากให้คิดเฉยๆๆ   ครับ  อันนี้ นะ จิ๊บๆๆ

k.va
เด็กที่เรียกร้องหา    ป๋า  ป๋า  ฉันอยู่ไหน   ใครตอบได้ไหมทำไม  ฉันจึงไม่มีครอบครับ
   ผมแค่ฝากให้คิดเฉยๆๆ   ครับ  อันนี้ นะ จิ๊บๆๆ   หากใครคิดว่าที่นี่ที่ไหน  อ๋อ ไม่ใช่
 อีรัก  ปาเลสไตร์    อ๋อ นี่ คือ  thailand  ขอรับท่าน 
อย่าโพสเลย เดียวเขาหาว่า คนที่เปิดโปงเป็นกบฏ แบ่งแยกดินแดน เดียวนี้ไม่ได้ เปิดเผยไรหน่อยก็หาว่าเป็นโจรซะแล้ว อย่าเลยพวก

k.va
บัง  ฉันบอกว่านี่มันแค่ จิ๊บๆๆ  มันเป็นแค่เศษเสี้ยว ครับบบบ
นายกล้ามาก เราเองยังไม่กล้าเลย ง่าาา

k.va
ในเมื่อท่านอยากเห็นความจริงเราก็ให้ท่านดู
~Oct^ober~
เฮ้ออออออ... เหนื่อย จัง ~

ประเทศไทย ต้องไม่แบ่งแยกครับ

ไปเจอมา เลยอยากแบ่งบันครับ
http://www.surasiha.com/

~Oct^ober~
เฮ้ออออออ... เหนื่อย จัง ~
http://www.surasiha.com/MLAW/index.asp

bunbunamp
คิดจะให้รัฐบาลปล่อยให้พวกเองประกาศใช้กฎหมายอิสลามเลยหรอ rkk_ปัตตานี มันคงเป็นไปไม่ได้หรอก เพราะคนไทยพุทธที่ยังอยู่ใน3จังหวัดนั่นก้มีเยอะ เอ๊ะ !! หรือเพราะเหตุผลนี้ พวกก่อการร้ายหรือกลุ่มแนวร่วมถึงพยายามที่จะผลักดันให้ชาวไทยพุทธออกจากพื้นที่ เพื่อนที่พวกเองจะได้ใช้ข้ออ้างหลังจากที่ไม่เหลือชาวไทยพุทธในพื้นที่แล้ว เพื่อเรียกร้องให้รัฐบาลมอบกฎหมายอิสลามใหเพวกเอง หัวคิดดีนี่หว่า

แต่นึกย้อนไปหน่อยสิ ว่าพวกเองน่ะ อาศัยแผ่นดิน อาศัยบ้านเขาอยู่ แต่กลับคิดเนรคุณ แบ่งแยกดินแดน อยากปกครองคนเอง มันไม่มากไปหน่อยหรือ

bunbunamp
แล้วรู้หรือเปล่าว่าบรรพบุรุษของพวกเองก้เป็นชาวพุทธมาก่อน เคยอ่านประวัติศาสตร์ตัวเองบ้างไหม ถ้าไม่เคยก้เอาไปอ่านซะ

เมืองปัตตานี ได้ชื่อว่าเป็นหัวเมืองฝ่ายใต้ปลายแหลมมาลายู มีฐานะเป็นเมืองประเทศราชของกรุงศรีอยุธยามาตั้งแต่รัชสมัยสมเด็จพระบรม ไตรโลกนาถ (พ.ศ.1991-2031) และอยู่ภายใต้อำนาจของกษัตริย์กรุงศรีอยุธยาเรื่อยมา ในปี พ.ศ.2054 โปรตุเกสสามารถยึดครองมะละกาได้สำเร็จ และพยายามขยายอิทธิพลทางการค้าขึ้นมาทางตอนเหนือของคาบสมุทรมาลายู ประกอบกับพระราชาธิบดีที่ 2 (พ.ศ.2034-2072) ทรงยินยอมให้โปรตุเกสเข้ามาตั้งสถานีการค้าในเมืองชายฝั่งทะเล เช่น นครศรีธรรมราช มะริด ตะนาวศรี รวมทั้งปัตตานีด้วย ทำให้ปัตตานีกลายเป็นเมืองท่าหลักเมืองหนึ่ง เป็นที่ตั้งของสถานีการค้าของพ่อค้าทั้งชาวตะวันตกและชาวตะวันออก ทั้งชาวอินเดีย จีน และญี่ปุ่น สินค้าที่สำคัญของเมืองปัตตานียุคนั้น ได้แก่ ไม้กฤษณา ไม้ฝาง เครื่องเทศ ของป่า งาช้าง และนอแรด นอกจากนี้ปัตตานียังเป็นจุดรับส่งสินค้าของนานาชาติ เช่น เครื่องถ้วยชาม อาวุธ ดินปืน ดีบุก และผ้าไหม (สถาบันทักษิณคดีศึกษา: 2529)
แม้ว่าปัตตานีเป็นเมืองประเทศราชของกรุงศรีอยุธยาก็ตาม แต่ด้วยเหตุเมืองที่ปัตตานีมีความเจริญมั่นคงทางเศรษฐกิจเป็นอย่างดี ทำให้เจ้าเมืองปัตตานีต้องการเป็นอิสละหลายครั้ง ดังเช่น ในปี พ.ศ.2092 ในรัชสมัยสมเด็จพระมหาจักรพรรดิ พม่ายกทัพมาตีกรุงศรีอยุธยา พระยาตานีศรีสุลต่านได้นำกองทัพเรือประกอบด้วยเรือหย่าหยับ 200 ลำ ไปช่วยราชการสงคราม แต่เมื่อเห็นว่ากองทัพกรุงศรีอยุธยาเสียทีพม่า จึงถือโอกาสทำการขบถยกกำลังบุกเข้าไปในพระบรมมหาราชวัง สมเด็จพระมหาจักรพรรดิหนีข้ามฝากไปประทับบนเกาะมหาพราหมณ์ จนเมื่อกองทัพไทยรวบรวมกำลังได้แล้ว จึงยกกองทัพเข้าโอบล้อมตีกองทหารเมืองตานีจนแตกพ่ายไป ต่อมาในปี พ.ศ.2146 สมเด็จพระนเรศวรมหาราช มีรับสั่งให้ออกญาเดโชยกทัพไปตีเมืองปัตตานี เพื่อยึดเข้าไว้ในพระราชอำนาจ แต่ไม่สำเร็จ เนื่องจากปัตตานีได้รับการช่วยเหลือจากพ่อค้าชาวยุโรป ทั้งอาวุธปืนใหญ่และทรัพย์สินเงินทอง ในสมัยพระเพทราชา (พ.ศ.2231-2245) เมืองปัตตานีไม่พอใจในการสถาปนาขึ้นใหม่ของกษัตริย์แห่งกรุงศรีอยุธยา ประกาศไม่ยอมขึ้นกับกรุงศรีอยุธยาอีกครั้ง ทำให้ปัตตานีเป็นอิสระต่อเนื่องมา จนกระทั่งกรุงศรีอยุธยาเสียแก่พม่าใน พ.ศ.2301 ตลอดมาจนสิ้นสมัยกรุงศรีอยุธยาและกรุงธนบุรี เมืองปัตตานีตั้งแต่พุทธศตวรรษที่ 19 เป็นต้นมา ประชาชนส่วนใหญ่นับถือศาสนาอิสลามจากหลักฐานทางโบราณคดีที่พบที่เมืองโบราณ ยะรังแสดงว่าประชาชนโดยทั่วไปก่อนหน้านั้นนับถือศาสนาพุทธและพราหมณ์ และเปลี่ยนมานับถือศาสนาอิสลาม หลังจากที่อาณาจักรศรีวิชัยเสื่อมอำนาจลง อิทธิพลของศาสนาอิสลามจากราชวงค์มัชปาหิตในชวาได้แผ่อำนาจเข้ามาสู่แหลม มลายูก่อตัวขึ้นเป็นอาณาจักรมะละกา ในราวพุทธศตวรรษที่ 19 แผ่อิทธิพลไปสู่เมืองต่าง ๆ ทำให้เจ้าเมืองเปลี่ยนการนับถือศาสนาเดิมมาเป็นศาสนาอิสลามทั้งหมด ก่อให้เกิดความร่วมมือด้านการเมือง และการเศรษฐกิจการค้าในภูมิภาคนี้อย่างเข้มแข็ง ศาสนาอิสลามได้เจริญรุ่งเรืองขึ้นควบคู่ไปกับการค้า มีการก่อสร้างมัสยิดขึ้นเพื่อใช้เป็นที่ประกอบศาสนกิจ มัสยิดที่สำคัญคือ มัสยิดกรือเซะ ซึ่งเป็นมัสยิดใหญ่ประจำเมือง และมัสยิดบ้านดาโต๊ะ บริเวณที่เป็นท่าเรือทางตอนเหนือของอ่าวปัตตานี นอกจากนั้นยังมีมัสยิดและสุเหร่าในเขตชุมชนอิสลามถูกสร้างขึ้นอีกหลายแห่ง
ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกแห่งกรุงรัตนโกสินทร์ (พ.ศ.2325-2352) ทรงโปรดฯ ให้สมเด็จกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ยกทัพหลวงลงมาปราบปรามพม่าที่มาตีหัวเมืองทางแหลมมลายูจนเรียบร้อย และในปี พ.ศ.2328 กรมพระราชวังบวรฯ เสด็จลงไปประทับที่เมืองสงขลาให้ข้าหลวงเชิญกระแสรับสั่งออกไปยังหัวเมือง ที่เหลือ คือ เมืองปัตตานี เมืองไทรบุรี และเมืองตรังกานู ให้มายอมเป็นเมืองขึ้นเช่นเดิม แต่สุลต่านมูฮัมหมัดพระยาปัตตานีในขณะนั้นขัดขืน กรมพระราชวังบวรฯ จึงมีรับสั่งให้พระยากลาโหมยกกองทัพไทยลงไปตีเมืองปัตตานีได้ในปี พ.ศ.2329 กวาดต้อนครอบครัวและศาสตราวุธมาเป็นอันมาก รวมทั้งปืนใหญ่ 2 กระบอก แต่สามารถนำไปได้เพียงกระบอกเดียว แล้วจึงนำขึ้นทูลเกล้าฯ ถวายสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ทรงโปรดฯ ให้จารึกชื่อเป็น ”พญาตานี” ซึ่งนับว่าเป็นปืนใหญ่กระบอกใหญ่ที่สุดของประเทศไทย ปัจจุบันตั้งอยู่บริเวณหน้ากระทรวงกลาโหม กรุงเทพมหานคร ในปี พ.ศ.2332 ตนกูลามิดดินเจ้าเมืองปัตตานีมีหนังสือไปชวนองค์เชียงสือเจ้าอนัมก๊ก ให้ร่วมกันตีหัวเมืองในพระราชอาณาจักร เมื่อพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกทรงทราบ จึงโปรดฯ ให้ยกทัพไปตีเมืองปัตตานีอีกครั้งหนึ่ง ต่อมาในปี พ.ศ. 2351 ดาตะปังกาลันได้ก่อความไม่สงบขึ้น รัชกาลที่ 1 โปรดให้เจ้าพระยาพลเทพ (บุนนาค) ยกทัพหลวงออกไปสมทบกับเมืองสงขลา พัทลุง จะนะ ตีเมืองปัตตานีได้สำเร็จ

อ้างอิงจาก...http://www.crma52.com/Agreement_view.php?q_id=35%20&%20kind=14%20&%20secure2=0

bunbunamp
เหตุการสูญเสียเมื่อปี 47 นั้นเกิดเพราะ ไอ้ทักษิณคนเดียวเลย แต่ก้ยังมีคนโง่งมงาย

กับมันอยู่ อย่าที่เห็นมีคนมาเรียกร้องต่อสู้เพื่อนมันอยู่เนี่ย

กูแมร่ง เซ็งงงงงง

sengkick
ตราบใด ที่ แก้ปัญหาความหวาดกลัวของคนในพื้นที่ไม่ได้ ก็จะยังคงมี ผลประโยชน์ เข้ามาให้ ฉาบฉวย กันต่อไป เหอฯฯ

ผมก็รู้ว่าเป็นไปไม่ได้หรอก ที่จะประกาศใช้กฏหมายอิสลาม
เพียงแต่ แค่  เสนอความคิดเท่านั้น ... 
ยังดีกว่า ไม่เสนอความคิดแล้วยัง ค้านความคิดของคนอื่น
(ขออภัยหากกระทบ)...

แน่นอนเหตุการตากใบ ทักษิณเป็นคนสั่งการ ...
แต่ทักษินสั่งให้สลายการชุมนุม  แต่วิธีการสลายนั้น มาเป็นยุทวิธีของทหาร ...
ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่น่าจะเกิดขึ้นเลยในประเทศไทย  ...
...
ส่วนบรรพบุรุษของผม ไม่ชัยพุทธ ... 
บรรพบุรุษของผม ศาสดา อาดัม (ขอความสันติสุขจงมีแด่ท่าน)
มนุษย์คนแรกของโลก (ตามความเชื่อของ อิสลาม)
.....

4Real
แถวๆ เตาปูน

เห้อออ.........................

ไม่มีวันจบสิ้น
อย่าลองดีกับทหารไทย คุณเห็นคนตายที่ตากใบ
กุก็เห็นพี่น้องทหารกุตาย ที่ยะลา ปัตตานี เช่นกัน 

ไม่รู้ว่า ระเบิดมันฝังไว้ ตั้งแต่รุ่นพ่อ มันมั้งโจร เนี้ย รู้เห็นเป็นใจกันหมด แล้วอยากให้สงบ
ไม่ให้ความร่วมมือกับเจ้าหน้าที่รัฐ แล้วมึงจะเอาเ***้ยไรมาสงบ 
คุณ rkk คุณต้องการร้อะไร เรื่องทหารอีก บ้านคุณอยู่ที่ไหน 
อยู่ปัตตานี ใกล้ๆ กับ กรือเซะ ...
pongsakon
พี่ปลาร้าทรงเครื่องใจเย็นครับพี่อย่าถึงขั้นนอกเว็บกันเลย เรื่องในเว็บให้มันจบในเว็บแหละครับ น้องเค้าคงมีความเชื่อของเค้าอย่างนั้น เราก็เชื่อของเราอีกอย่าง แต่ก็คนไทยเหมือนกัน
พี่ pongsakon  มองโลกในแง่ดีครับ
การมองโลกในแง่ดี เป็นสิ่งที่ำทำให้จิตใจบริสุทธ์เสมอเลย...

lox
ที่จริงเราก็คนไทยเหมือนกัน เเต่พวกที่ก่อเรื่องน่ะต้องการอะไร เเล้วทำไมชาวบ้านถึงได้เปนเเนวร่วมกันพวกนี้ด้วย เพราะรักพวกพ้องกันแบบนี้ไง ถึงได้กำจัดไม่หมดซะที

แล้วภาพที่เห็นว่าตายในมัสยิดอ่ะ พวกเขาก็ทำถูกเเล้วเขาทำตามยุทธวิธี เพราะพวกนี้พูดกันดีๆก็คงไม่รู้เรื่องหรอก บางคนถือพาสสปอร์ตไทย ยังพูดไทยไม่ได้เรย
pongsakon
ขอบคุณ คุณ rkk_ปัตตานี  ครับ
mookart

รู้มีหลายอย่างที่ทหาร ทำ ตากใบเป็นคำสั่งของใคร

ไอตัวใหญ่มันมี ไม่กี่ตัว

เราย้ำนะ เราบอกว่า ทหารชั้นผู้น้อย ที่ไม่มีสิท ไม่มีเสียง โดนอะไรไปบ้างกะการกระทำของโจร เลวๆ
ไม่เคยเกลียด คนอิสลาม เพราะ บรรพบุรุษ ก็เป็น แต่รุ่นทวดรุ่นปู่ มาเปลี่ยน  มาแต่งงานกับคนพุทธ   ปู่ก็เคยไปเป็นตำรวจที่รือเสาะ พ่อก็เรียนที่นั่น คืออันนี้ไม่เกี่ยวกะโจร สมัยก่อนก็เหมือนทั่วไป เราดีกัน เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กัน

แต่ตอนนี้ ความไว้เนื้อเชื่อใจก็ไม่มี ชาวบ้าน ต่อทหารตำรวจ
คนไทยพุทธ กับ อิสลาม

ถ้าเราเปิดใจต่อกันนะคงดีกว่านี้

mookart
   ชาวบ้านหมู่ 7 บ้านตันหยงลิมอ ต.ตันหยงลิมอ อ.ระแงะ จ.นราธิวาส กักตัวทหารนาวิกโยธิน 2 นาย ไว้ในมัสยิดภายในหมู่บ้าน เนื่องจากสงสัยว่าอาจมีส่วนเกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ยิงถล่มร้านน้ำชาในหมู่บ้าน จนทำให้มีผู้เสียชีวิต 2 คน และบาดเจ็บอีก 4 คน ตั้งแต่ช่วงค่ำวันที่ 20 กันยายนที่ผ่านมา กว่า 20 ชั่วโมงที่ทุกฝ่ายพยายามเจรจาขอให้มีการปล่อยตัวทหารทั้งสอง แต่ในที่สุดก็ถูกกลุ่มวัยรุ่นซึ่งเจ้าหน้าที่ระบุว่าเป็นมือที่สาม รุมทำร้ายจนเสียชีวิตทั้ง 2 นาย

ครับ
เมื่อก่อนสงบครับ
แล้วทำไมถึงเกิดขึ้นได้ ... นะ
busoh_sensen
ภาษากายสอนใจภาษาไทยสอนเธอภาษาพ่อเธอเหรอสอนเธอหลายใจ

ไม่รู้วะ ตามใจใครจะว่ายังไง แต่อยากให้ไทยเข้มแข็ง แบบอิสราเอล หากวันใดคนไทย ตาย 1 คนอิสลาม ก็ต้อง ตาย 3 ตาต่อตา ฟันต่อฟัน แบบอิสลามไปเลย ถ้าอยากจะเอากันแบบนั้นก็เอา เราเชื่อว่า ไม่นานคนบนโลกนี้ ที่รู้ว่าใครเอาเปรียบใคร จะหมดความอดทน กับคน คนนั้น บอกแล้วศาสนาไม่ผิด แต่ไอ้ตัวเผยแพร่ กะบิดเบือน ของมันนะผิด

zanta
ถ้าคุณรู้สึกโกรธ จนตั่วสั่นทุกครั้ง เมื่อมองเห็นความอยุติธรรม อุบัติบนโลกใบนี้ เราเป็นเพื่อนกัน....

อ่านมาเยอะ แต่เรื่องที่ขัดหู ขัดตาของผมที่สุดก็คือ การใช้กฎหมายอิสลามปกครองครับ จะบ้าไปไหม ไม่เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งยวดเลย ถ้าอยากอยู่ภายใต้กฏหมายอิสลาม คุณให้ครอบครัวคุณย้ายไปอยู่ที่ประเทศอื่นครับ(แต่มาเลฯเขาไม่รู้จะรับไหมนะ) ที่นี่ประเทศไทยครับ ไม่ใช่รัฐอิสลาม ประเทศมาเลเซียประชากรอิสลาม ประมาณ 80 % ครับ แต่เค้าใช้กฏหมายอิสลามปกครองไหม พิจารณาดูสิครับ ที่นี่ประเทศไทย บรรพบุรุษเราใช้เนื้อเลือดเขียนประวัติศาสตร์ไว้ กษัตริย์เราทุกท่านทรงนับถือศาสนาพุทธ ผมว่าไม่ผิดเลยที่เราจะประกาศหรือบัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญว่า ให้ศาสนาพุทธ เป็นศาสนาประจำชาติ คุณเห็นประเทศมาเลเซียไหม คนภูมิบุตรที่นับถืออิสลาม เค้าได้รับสิทธิมากมาย แตกต่างจากคนที่นับถือศาสนาอื่นในประเทศเขา ที่กลายเป็นลูกเมียน้อยไปเลย ประเทศเขายังไม่มีปัญหาอะไรเกิดขึ้น ต่ถ้าลองเป็นในประเทศไทยดูดิ ชิบหายแน่ๆ แม่งมีแต่คนจ้องโจมตีไง เพราะรับความจริงไม่ได้ว่า บนโลกนี้ไม่มีความยุติธรรม มีคนรับความจริงข้อนี้ไม่ได้นัก ประเทศไทยเลยวุ่นวาย เช่นปัจจุบันกาลนี้  ถ้าจะมาอ้างเรื่องประวัติศาสตร์ ถามว่าคูณรู้จักลังกาสุกะหรือยัง ไปศึกษามาก่อนแล้วค่อยมาคุยกันใหม่นะ 
ไอน์สไตน์  ได้กล่าวถึงพุทธศาสนาว่าเป็นศาสนาแห่งสากลจักรวาล รองรับได้กับความต้องการของวิทยาศาสตร์สมัยใหม่ โดยในช่วง 1 ปีก่อนที่ไอน์สไตน์จะจากโลกนี้ไป มหาวิทยาลัยปรินซ์ตัน ได้ตีพิมพ์งานเขียนชิ้นหนึ่งของเขาชื่อเรื่อง “The Human Side” มีเนื้อหาดังนี้
"…ศาสนาในอนาคตจะเป็นศาสนาแห่งสากลจักรวาล เป็นศาสนาที่ข้ามพ้นความเชื่อที่เป็นตัวเป็นตนของพระเจ้า และหลีกเลี่ยงความเชื่อที่ศรัทธาแบบหัวรุนแรงโดยไม่พิสูจน์ และเรื่องความสัมพันธ์ของพระเจ้ากับโลกมนุษย์ แต่จะเป็นศาสนาที่ครอบคลุมทั้งเรื่องธรรมชาติและจิตวิญญาณ โดยมีพื้นฐานมาจากความรู้สึกทางศาสนาที่มาจากประสบการณ์ที่ได้ประสบกับสรรพสิ่ง ทั้งจากธรรมชาติและจิตวิญญาณ ด้วยนัยความหมายที่มีความเป็นหนึ่งเดียวกัน ซึ่งพระพุทธศาสนาสามารถให้คำตอบในสิ่งที่พรรณนามาดังกล่าว ถ้าจะมีศาสนาใดที่รองรับได้กับความต้องการของวิทยาศาสตร์สมัยใหม่ ศาสนานั้นก็คือ พระพุทธศาสนา…."
หมายเหตุ  จาน อู๋  ว่ากันว่าไอน์สไตน์นับถือศาสนาพุทธ   แต่ยังไม่มีเอกสารใดยืนยัน  (ไอน์สไตน์เป็นชาวยิว)
แล้วถามว่า ศาสนาที่สร้างปัญหาให้กับคนบนโลกนี้ที่สุดคือศาสนาอะไรครับ เพื่อนๆ ลองคิดดู แล้วทำไมไม่คุมกำเนิดกันบ้างครับ ผิดอะไรนักหนาครับ คนจะล้นประเทศแล้วครับ แล้วก็เกิดปัญหาสังคมตามมา จน เครียด..... บุคลากรไม่มีคุณภาพอีกเพราะไม่มีเวลาเลี้ยงอย่างทั่วถึง

ที่ตากใบนั้นยอมรับว่า จนท.ทำผิดพลาดไปจริงๆครับ เรื่องที่ขนย้ายคนแล้วมีคนตายน่ะ แต่ถามว่าถ้าพวกคุณนอนเฉยๆ อยู่บ้านจะมีใครตายไหมครับ จนท.ก็เหมือนคนทั่วไป รักชีวิตตน และ ก็ต้องปกป้องชีวิตของตนเองก่อน เค้ามีลูก มีครอบครัวไหม ถามว่าถ้าคุณเป็น จนท.ตรงนั้น คุณจะนอนรอให้ใครมารุมสกำคุณหรือครับ

คุณ ปลาร้าทรงเครื่อง และ ~Oct^ober~ ผมเห็นด้วยกับคุณอย่างยิ่งยวดครับ 

คุณ rkk คุณถูกฝึกจนจบ หลักสูตรของ rkk หรือยังครับ แค่ชื่อ คุณก็บ่งบอกแล้วครับ ว่าไม่ประสงค์ดีต่อชาติไทย ก่อนที่คุณจะคิดเปลี่ยนอะไร เปลี่ยนนามแฝงคุณก่อนเถอะครับ 

zanta
ถ้าคุณรู้สึกโกรธ จนตั่วสั่นทุกครั้ง เมื่อมองเห็นความอยุติธรรม อุบัติบนโลกใบนี้ เราเป็นเพื่อนกัน....
ส่วนเรื่องที่กรือแซะ ครับ หลักฐานชัดเจน คุณจะเอามาเถียงทำไม มีคนทั้งระเบิด และอาวุธสงคราม ที่นี่ไม่ใช่ตะวันออกกลางนะครับพี่น้อง ประเทศไทยครับ ผมคนนึงที่ไม่ยอมให้เกิดการแบ่งแยกดินแดนขึ้นครับ
คุณ zanta คุณรู้ไหม ที่กรือเซะนะ ถ้าโจมตีโดยการใช้ระควันก็อยู่ไม่ได้แล้ว
ม่จำเป็นต้องเอารถถังไปเลย แล้วยิงถล่มยังงันเลย
นั้นมันสถานประกอบพิธีทางศาสนานะครับ
รู้ไหมว่า คนแถวใหนเขาคิดยังงัย
เขาคิดว่า ทหารต้องการที่จะทำลาย
โบราณสถานอันล้ำค่าที่สุดของชาวกรือเซะ

ส่วนเรื่องเสนอกฏหมายอิสลามนั้นนะ  มันก็แค่การแสดงความคิดเห็น ผมก็รู้ว่าเป็ฯไปไม่ได้
แต่ก็ยังดีกว่าคนที่ไม่แสดงความคิดเห็นแล้วยังคัดค้านของคนอื่น  เหมือนในสภาตอนนี้ เยอะแต่ไรประโยชน์

ส่วนชื่อผม  คุณจะเอาอะไรนักหนา ... ขัดแย้ง หาว่าเป็นโจร หาว่าเรากบฏ เพราะชื่อ  จะบ้าตาย  แล้วเมื่อไรประเทศจะเจริญวะเนีย

อืมๆ  ตามจัยคุณจะคิดไง  ผมไม่แคร์ครับ ...
4ag
เมืองไทยเมืองพุทธ ศาสนาพุทธอยู่ในธงชาติไทย ก้าวต่อไป

ที่รู้ๆๆ  เมืองไทยพุทธ  เมืองพุทธ  อิสลามจะมาเรียกร้องอะไรว่ะ  ดูซิศาสนาอะไรอยู่ในธงชาติไทย

รักชาติยิ่งชีพ
เมื่อ มากกว่า 3 ปีที่แล้ว
555+
คนที่เสนอกฏหมายอิสลาม คุณ ก็ เอาตัวกฏหมายมาดูหน่อยสิ ไม่ใช่เอย มาแบบลอยๆ มันหนักมันเบา มัน มีประโยชยังไงกับ ใครบ้าง มีผลกระทบด้านใหน บ้างแล้วจะสงบสุขจริงหรออันีน้ มันต้องดูไม่ใช้ เอะอะก็อิสลาม อิสลามถูก ฆ่าได้หมด ใครขวางข้าตาย!!! น่าสงสารคนไทยดีๆที่ต้องมาตายเพราะ คนกลุ่มเล็กๆ

sengkick
มันเป็นเรื่องของ ผลประโยชน์  อีกข้อมูลหนึ่ง
1.http://www.youtube.com/watch?v=VnY_MtkJG8w
2.http://www.youtube.com/watch?v=kN3QQ8c_nko&NR=1
ไฟ้ใต้ไม่มีทางดับแน่
ถ้าเงินสนับสนุนทางทหารยังมีเรื่อยมา ..
ม้าก้านกล้วย
ม้าก้านกล้วยบินได้
เงินสนับสนุนทางทหารไม่มีทางหมดแน่

ถ้าพวกเ***้ย ๆ ก่อการร้ายไม่ออกไปจากประเทศไทย
ม้าก้านกล้วย
ม้าก้านกล้วยบินได้
อ้าง แต่ กือเซะ อ้างแต่ตากใบ

คุณไม่บอกหน่อยเหรอครับว่า

ทำไมคนพวกนั้นถึงหลบเข้าไปในกือเซะ

รึว่า แค่ แอบไปเล่นไพ่ แล้ว ทหารเอารถถังไป ยิง
busoh_sensen
ภาษากายสอนใจภาษาไทยสอนเธอภาษาพ่อเธอเหรอสอนเธอหลายใจ

อยู่ ประเทศไทยแล้ว ไม่สบายใจนัก ก็ขอเชิญพวกคุณทั้งหลายไป อยู่ประเทศอื่นสิครับ อย่ามาสร้างปัญหาให้ประเทศไทย ไอ้พวกชาติหมา ขอให้ตกนรกขอให้ไม่ได้ขึ้นสวรรค์

บอกแล้ว  ให้ทักษิณแก้ดู
ทักษิณรู้จักปัญหานี้ดีพอ
แก้ได้ตรงจุดซะด้วย  ตอนที่ท่านดำรงตำแหน่งอยู่

Boomz
boom-2527

มองลึกๆเเล้ววจะรู้เป็นยังไง คนพวกนี้ไม่ได้สู้เพื่อ ศาสนา ของตัวเอง คนที่สู้เพื่อศาสนาของตัวเองมันต้องเหมื่อน อิรัก นูนครับละเบิดพลีชีพเคยเห็นไม่ว่า 3 จังหวัด มีละเบิดพลีชีพป่าวมีเเต่เเอบว่างละเบิด ดักยิง เเล้วก็หนีเข้าป่าคือยังรักชีวิตอยู่ ยังไม่อยากตาย เดียวไม่ได้ใช้เงินที่เข้าจ้างมา  ยังไงผมก็ว่ามัน เป็นเกมการเมื่อง
ที่จัดขึ้น หวังให้เกิดเหตุการไม่สงบ ให้ชาวบ้านอยู่ไม่ได้ อย่าลืมชิว่า 3 จังหวัดมีเเร่ถ่านหิน เป็นอันดับสองของประเทศ ลองจากจังหวัดลำปาง   คิดดูดีๆอย่าเอาศาสนามาอ้างดีกว่าครับ.....ยังไงประเทศไทยก็เป็นประเทศไทย

ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไป ถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง

อารายฮะ
แด่อิสรภาพ
ถ้าเราทุกคนได้แต่ร้องเรียกสิทธิของตัวเองโดยไม่สนใจสิทธิของผู้อื่น เราจะอยู่ร่วมสังคมเดียวกันได้อย่างไร

torza002
เหตุการบางอย่าง ทหารแมร่งก็ทำเอง ละเบิดอย่าเงีย ฆ่าคนอย่างเงีย

ทหารดีดี มีเยอะ แต่ที่ไม่ดีก็มี

ผมไม่ได้รู้ 100%นะ  รู้มาจากนายตำรวจอีกที

ให้คนในพื้นทีมาพูดเองอีกทีและกัน
ผมเรียน นศท. ครับ
ครูฝึกก็ด่าทหารเหมื่อนกัน .. โดยเฉพาะทหารปัจจุบัน
- แต่ก่อนอาบน้ำครั้งเดียวเฉพาะตอนเย็น
    วันนี้ ทุก 3 มื้อ
- แต่ก่อนคุมยามดี .. ไม่หายจัยเลยละ (ประมาณนั้นงะ)
    วันนี้ ใส่หูฟัง ระเบิด ยิงกัน  ไม่รู้เสียงมาจากใหน
เขาบอกว่าโดยเฉพาะหมวกแดง .. อยากกระทืบมากๆ 
เรียนไป ขำไปเลยพวกเรา 555+
Rainy_Day
넌 멍청이야
ยินดีครับ ที่คนไทยคุยกันด้วยเหตุผล ต้องรวมพลังเข้าไว้ครับ
182
...
เสนอ มาเลยครับ ความจริงน่ะคุณ k.va ไม่ต้องมาปลุกกระแส มุสลิม โดนทำร้าย เอาความจริงมาเลย ทั้งสองด้าน ว่า ทำไม ทหาร ถึงยิง ไม่ใช่ มา บอกแค่ว่ามุสลิม โดนรังแก งู้นงี้ ฝ่ายเดียว.... แค่สงสัย นะทำไม มุสลิม ไปอยู่ร่วมกัน คนชาติไหนก็มีปัญหา ตลอดเลย

จะมาให้ใช้กฏหมายอิสลาม รึ๊ ขอมากไปรึ๊ เปล่า?
182
...
http://atcloud.com/stories/90187

เอา นี่ ดูซะครับ ถ้าคนชาวพุทธ คิด เหมือนชาวมุสลิม ป่านนี้ก็เกิดสงครามระหว่างพุทธ กับ อิสลาม แล้วครับ

ก็เพราะ ชาวพุทธ เรา ใช้แนวทางสันติ จริงๆ ไม่ใช่ดีแต่พูด แต่ปาก เหมือนบางศาสนา

เคยเห็นไหม สงคราม ครั้งไหน เกิดใน นามศาสนาพุทธ ?

ศาสนาพุทธ เคยมีนักรบ แบบ "จีฮัด" ไหม

ที่พูดมา ไม่ได้หมายความ ว่า ศาสนาพุทธดีที่สุด นะครับ

แค่อยากจะบอกว่า ทุกวันนี้ อยู่บนแผ่นดินไทย ยังไม่สำนึก อีกหรือ?

ยังจะใช้กฏหมายอิสลาม อีกหรือ?

กฏหมายทุกวันนี้ สร้างความ ลำบากกาย ลำบากใจให้พี่น้องมุสลิม ตรงไหนหรือ?
elouis
(...................................)
การ จะใช้กฏหมายปกครองคนหมู่มาก
ต้องเป็นไปในทิศทางเดียวกัน ไม่ว่าศาสนาอะไร เพียงแต่ควรปรับหรืออลุ่มอะหล่วย
บ้างในเรื่องที่ไม่น่าจะเป็นเรื่องคอขาดบาดตาย เช่นการทำพิธีกรรมทางศาสนา
แต่ว่าจะให้แบ่งแยกการใช้กฏหมาย คิดว่าคงไม่ต่างจากการขอแยกประเทศนั่นแหละ
ทางที่ดี หันเข้ามามองและปรับใช้ให้เท่าเทียมกันน่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ
pak6639
come back!!!!!
ฆ่าไห้หมด
zanta
ถูกต้องครับคุณ ม้าก้านกล้วย

คุณจะมาบอกว่า ทหารยิงในมัสยึดยังงั้นหรอ อ้าวทหารจะปล่อยให้โจรชั่วมายิงตัวเองหรอครับ ทุกคนก็ต้องรักชีวิตตน ก่อนที่จะปกป้องคนอื่น ก็ต้องดูแลตัวเองให้ดีก่อน

เมื่อ ๑๙ พ.ย.๕๓ มีการยิง อส ทพ เสียชีวิต เกิดขึ้นในพท.บ.กาโด๊ะ ต.สามัคคี อ.รือเสาะ นราธิวาส โดย ผกร.ได้ทำการอส.ทพหลังจากที่เสร็จละหมาด ในบริเวณมัสยึด ไอ่โจรเ***้ยมันยังไม่คิดเลยว่ายิงที่ไหนๆ ๆ ๆ คุณไม่ไปต่อว่าโจรมั่งวะ เออ จนท.ทาม******รายก็ผิดไปหมด
182
...
และ แล้ว คนตั้ง กระทู้ ก็ หายไป .... ทำไม ครับ ยอมรับความ คิดเห็น ของคนอื่นไม่ได้หรือ ?

Minhaas
ผมอยู่นราธิวาสคับ ก่อนอื่นต้องบอกก่อนคับว่ากฏหมายอิสลามเนี่ยไม่ใช่ว่าจะใช้ง่ายๆนะคับ เพราะจะใช้ได้ก็ต่อเมื่อกรณีที่ทั้งโจทย์และจำเลยเป็นอิสลามทั้งคู่และทั้งสองฝ่ายต้องยินยอมด้วยเพราะถ้าหากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่ยอมนั่นก็แปลว่าไม่สามารถใช้ได้คับก็จะใช้กฏหมายตาม รธน.ตัดสินตามปกติคับ พูดง่ายๆคือมีข้อกฏหมาย 2 ฉบับแต่จะใช้ รธน. เป็นหลักคับ ส่วนเรื่องปัญหาใต้อ่ะผมขอเสนอให้ยกเลิก พรก แล้วนำทหารออกจากพื้นที่คับทุกอย่างก็จะกลับมาสงบ ท่านทั้งหลายอาจจะได้รับข่าวสารจากสื่อมาซึ่งผมเข้าใจคับ แต่ความจริงก็ไม่ได้เป็นอย่างที่สื่อเสนอทั้งหมดนะคับ ผมยอมรับว่าคนในพื้นที่ไม่ได้ดีทุกคเช่นเดียวกันกับทหารก็ไม่ได้ดีไปหมดทุกคนแต่ต่างกันที่ทหารมีปืนและมีอำนาจ พรก คุ้มครองอยู่จึงทำอะไรก็ไม่ผิด อีกปัญหาใหญ่คือยาเสพติดคับ บอกตรงๆว่าหาง่ายพอๆกับหาซื้อข้าวเลยคับเด็กๆที่นี่จึงมีภาวะเสี่ยงต่อการถูกมอมเมาได้ง่ายคับ และเด็กเหล่านี้แหละคับที่จะถูกจ้างด้วยยาเสพติดให้ทำในสิ่งที่ไม่ถูกต้องและบางทีผมรู้สึกว่าเด็กในพื้นที่ไม่ค่อยเกรงกฏหมายผมจึงเห็นด้วยที่จะใช้กม.อิสลาม เพราะบทลงโทษค่อนข้างจะรุนแรงและทุกท่านไม่ต้องกังวลหรอกคับว่าจะมีการยก กม.อิสลามมาใช้เพราะเค้าใช้กับคนอิสลามเท่านั้นตามที่ได้กล่าวมาข้างต้นคับส่วนศาสนิกอื่นก็ใช้ กม.ที่ใช้ๆกันอยู่นี่แหละคับ คัยที่มีข้อสงสัยอะไรก็ถามมาได้นะคับถ้ารู้จะแวะมาตอบคับ ขอบคุณที่อ่านคับ
ลองคิดดูซิครับว่า  "ทำยาเสพติดถึงผ่านเข้ามาได้  ทั้งๆที่ด่านอยู่เกือบทุกจุด"
มันเกิดอะไรขึ้น ..  ยาเสพติดเข้าบ้านเราได้ยังงัย  .. หรือคนขายยาเป็นปัญญาขงเบ้ง
ผ่านด่านฉลุ่ย  ..  หรือ มีคนแดกสินบน .. ??? ติดต่อก  ติดต่อก

Minhaas
คนที่สามจังหวัดเค้ารู้หมดคับว่าเกิดอะไรขึ้น ใครเป็นคนทำ แต่ปัญหามันมีอยู่อย่างเดียวคือไม่สามารถพูดได้ การเมืองมันไม่ได้จบแค่ในสภาคับ ผมว่ายกเลิก พรก.แล้วเอางบกว่าแสนล้านไปบริหารประเทศดีกว่าคับ คนที่นี่ไม่มีใครอยากแยกประเทศอย่างที่โดนกล่าวหาหรอกคับทุกคนต่างภูมิใจที่ได้เกิดเป็นคนไทยและต่างรักชาติ เราคงไม่ยอมให้ใครมาแบ่งชาติเราไปหรอกคับเพราะพวกเราก็มีพ่อของแผ่นดินคนเดียวกันใช่ไหมคับ
แสงสว่างในความมืด ..

Minhaas
ลองมองแบบเป็นกลางนะคับผมแค่ตั้งข้อสงสัยและอยากให้ทุกคนลองคิดตามว่าทำไมช่วงเวลาที่ใกล้ปีงบประมาณใหม่จะออกทำไมจึงมีเหตุความไม่สงบถี่ขึ้นและหลังจากงบผ่านเรียบร้อยทำไมเหตุการจึงกลับมาเงียบสงบอย่างไม่น่าเชื่อ สามจังหวัดอ่ะถ้าไม่มาอยู่ไม่รู้หรอกคับ นี่แหละคับบ่อเงินบ่อทองของทหารบิ๊กๆ อย่างที่เคยบอกไว้แหละคับว่าการเมืองมันไม่จบแค่ในสภาหรอกคับ ปล.ผมแค่ตั้งข้อสงสัยนะคับ
SiamTiger
อย่าไปโทษ rkk เลยครับ อย่าไปโทษทหารเลย ครับ อย่าไปโทษ มุสลิม เลยครับ พวกเขาล้วนเปนเครื่องมือ โดยใช้งานจากกลุ่มผุ้มีผลประโยชน์ การเมือง ทั้ง ราชการไทยเอง การเมือง  ยาเสพติด อาวุทเถื่อน แลัว ของหนีภาษี รวมทั้งประเทศที่3สนับสนุนเบื้องหลัง เพื่อหวังผลประโยชน์ ทางทรัพยากรในอนาคต โดย ผ่านข้ออ้างว่าด้วยเรื่องศาสนาเปนหลัก ซึ่งแท้จริงแล้ว มันผลประโยชน์ อย่างเดียวเลย ส่วนประชาชน ไทยพุทธ แลัมุสลิม พลทหาร ที่ตาย อาเคเค ติดยา ที่ ฆ่า ล้วนหลอกใช้ จาก ตัวใหญ่จากทั้ง 2 ฝั่งนั่นแหละ.
   เรื่องประวัติศาตร์ การแย่งชิงไรนั่น มันจบไป ตั้งแต่ สมัย โต๊ะ มีนา แล้ว แต่ มาหลังๆถึงปัจจุบัน เรื่องมาประทุหนักกว่าเก่าอีก แต่เดิมแรงหนุนจากต่างประเทศไม่ค่อยจะมีหรอกครับ ส่วนมาจาก ผู้ที่จะเสียผลประโยชน์ จากธุรกิจนั้นๆ ของตัวเองมากกว่า ถ้าวันนนุง 3จว.สงบสุข แล้ว ใครจะเสียรายได้บ้างไม่ ใช่ แค่ฝั่งหทหาร นักการเมือง รวม ฝั่งอิสลาม ด้วย ในมี่นี้เรา หมายถึง เฉพาะ คนเลวเท่านั้นนะครับ ไม่ได้ เหมารวมคนดี นะ. แต่หลังๆแรงหนุนจากประเทศเพื่อนบ้านเยอะขึ้นเรื่อยๆใน ฐานะ พี่น้องและ ลุกหลานแห่ง อัลเลาะห์..อะไรก้อว่ากันไปตั้งแต่ ประเทศที่3 เขารุ้ แหละว่า ใจกลางทะเล แถว 3 จว. มีน้ำมัน อยู่เยอะ แยะมากมาย. ถ้าสมมุติ 3จว.ไม่ใช่ชายแดน ติด ประเทศเจริญกว่า ของเถื่อน หนีภาษี ค้าขายไม่ได้-น้ำมันเถื่อน ขายไม่ได้- อาวุทสงครามขายไม่ได้-ยาเสพติด ขายไมได้-ทรพยากร อะไรก้อไม่มี ป่านนี้ สงบสุขไปนานแล้ว ครับไม่มีหรอก สงคราม ศาสนา อิสลาม มี อยุ่ ทั่วทุกภาคในประเทศ ไม่เหนจะมีปัญหา.
        2545 ปี 2000ปี 1370ปี เกิดถัดกัน ต่างสถาน ต่างเวลา ต่างวัฒนธรรม ล้วนเปนบัญชาของพระเจ้าองค์เดียวกัน เพื่อให้มากอบกู้คุณธรรมในตัวคน กลับสู่รากเหง้าเดิม หลักการเดียวกัน แต่สอนด้วยปัญญาที่แตกต่างกัน ตามปัญญาของสังคมๆนั้น เน้นการเข้าใจเข้าถึงเปนหลัก แต่บั้นปลานท้ายสุด เหล่าศาสดาทุกวันนี้จ้องมองลงมา คงจะเซงอารม นั่งส่ายหน้า เกาหัวแล้ว พูดเปนเสียงเดียวกัน ว่า "เฮ้ออออ กรุ สอนให้ พวกมิงรักกัน แท้ๆ มนุษย์หนอ มนุษย์"  

พล_
ถ้าพวกนั้นอยากใช้กฎหมายอิสลามนักก็ให้ผวกมันใช้ไปคอยดูน่ะถ้ามันฆ่าคนไทยพุทธสักคนมันจะบอกว่ากูเป็นอิสลามกูจะใช้กฎหายหมายอิสลามแล้วงี้พวกกูคนไทยฆ่าพวกมึงบ้างก็จะใช้กฏหมายไทยแล้วคราวนี้พวกมึงจะขึ้นศาลไทยไหม(พวกมึงจะยอมเหรอ)เดี๋ยวก็เรียกร้องความเป็นธรรมเรียกร้องโน่นนี้แม่งพวกมึงเรื่องยิ่งเยาะอยู่แล้วยิ่งสร้างเรื่องให้เยาะไปอีกอยู่อย่างสันติกันได้ไหม
ton0430
แค่ผู้ชายธรรมดา ไม่ใช่เทวดาที่ไหน

ผมก็ดูคลิปที่ตากใบ ก็เห็นใจว่าสูญเสียมากแบบไม่น่าเกิด
จนเป็นเหตุของความขัดแย้ง
  แต่จะว่าไปเหตุของการชุมนุมวันนั้นคือต้องการชิง หรือขอคืนผู้ต้องหา
ซึ่งตามกฎหมายแล้วเป็นไปไม่ได้
 แต่ทหารเองไปทำผิดพลาดตรงขนคนละมีคนตายมาก
 เข้าใจว่าต้องโกรธแค้น
แต่ด้วยเหตุผลทั้งหมดที่ว่ามาซึ่งก็แบบขิงก็ราข่าก็แรง
ไม่ได้ดีได้ชั่วไปมากน้อยไปกว่ากันเท่าไหร่ ว่างั้นละกัน
แต่เมื่อเรื่องมันเลยเถิดแล้ว จะต้องทำยังไงให้สงบสุข
 -หรือต้องไล่ฆ่าคนพุทธให้หมดจากภาคใต้ถึงจะสงบ
 -หรือจะต้องฆ่ามุสลิมให้หมดไปจากภาคใต้ถึงจะสงบ
เมื่อมันเป็นไปไม่ได้ ยังไงก็ต้องอยู่ด้วยกันต่อไปเหมือนเดิม
แล้วทำไมไม่หันหน้าเข้าหากัน แล้วอยู่ด้วยกันแบบสันติ
หาความเป็นกลางเพื่อความเสมอภาคของทุกคน 
วางทุกอย่างที่เคยบาดหมางแล้วหันมาพัฒนาชาติไทยและชุมชนให้เข้มแข็งต่อไป
  จะดีจะชั่วก็คุยกันเอา เอะอะก็จะยิงจะฟัน มันไม่ใช่ทางสันติ เราอยู่ด้วยกันได้ครับ
ผมเชื่อว่าคนในพื้นที่ถึงไม่กล้าให้ความร่วมมือกับรัฐ
แต่ก็คงไม่อยากเป็นโจรอยู่แล้วละ ใครก็อยากอยู่แบบสันติทั้งนั้นใช่มั๊ยครับ
 รักกันไว้ครับเถียงกันมาก อยากให้ปี2012โลกถล่มตายหมดโลกได้เลิกวุ่นวายซะที
ไม่ก็คนเหลือน้อยๆเผื่อจะรักกันขึ้นมาบ้าง

JamiiZii

เรื่องพวกนี้มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน เอามาเถียงกันจนตายไปอีก3ชาติก็ไม่จบหรอกค่ะ
ศาสนา การเมือง เถียงกันให้ตายก็ไม่มีใครยอมรับหรอกว่าตัวเองผิด เพราะว่าทั้ง2ฝ่ายต่างก็มีทั้งคนดีและคนเลวอยู่ในฝ่ายนั้นๆ เราเอาความดีของเราเข้าไปเถียง เค้าก็หาความชั่วของเราออกมาเถียง ต่างฝ่ายต่างทำแบบนี้ ยังไงก็ไม่จบหรอก แทนที่เราจะว่าคนอื่น ลองกลับไปคิดดูทั้ง2ด้านก่อน หนูเชื่อว่าเจ้าของกระทู้ตั้งใจจะให้เราเสนอความคิดเพื่อที่จะให้เราหาทางแก้ปัญหา ไม่ใช่ให้มาว่าคนที่คิดต่างจากเรา คุณคิดในวงกว้างดูสิ เราคุยกันแค่ในกระทู้เดียว มีคนนิดเดียว ยังเถียงกัน ตีกันขนาดนี้ แล้วคนใน3จังหวัดมีมากเท่าไหร่ เค้าย่อมมีความคิดที่ต่างและขัดแย้งกันเป็นเรื่องธรรมดาค่ะเพราะเราห้ามความคิดของใครไม่ได้ เรื่องปัญหา3จังหวัด มันเป็นเรื่องที่ต้องค่อยเป็นค่อยไป ไม่สามารถแก้ไขได้ในครั้งเดียวหรอกค่ะ หากลองคิดย้อนไป ชาวบ้านไม่ไว้ใจเจ้าหน้าที่เพราะอะไร เพราะในอดีตเจาหน้าที่เราก็มีพวกเลวๆกดขี่ ข่มเหงพวกคนในพื้นที่จริงๆ ส่วนอีกด้าน ทำไมถึงมีคนบางคนต่อต้านคนไทยมุสลิม เพราะตามสื่อคนที่เป็นผู้ต้องหาเป็นแนวร่วมเค้าก็นับถือไทยมุสลิมซะส่วนใหญ่ เราคิดต่างมุมกัน แก้ไขปัญหาไม่ได้แน่นอน ถ้าคิดจะแก้ปัญหาต้องเปิดใจให้กว้าง หากยังด่า ยังว่าแต่ฝ่ายที่คิดไม่ตรงกับเรา ยิ่งเกลียดกันมากเท่าไหร่ ยิ่งจะบานปลาย ถ้าไม่ทำความเข้าใจ จะเกิดสงครามศาสนาซะเปล่า

ปล.เป็นความคิดในมุมของหนูนะคะ อย่ามาด่าหรือหาว่าหนูแบ่งฝ่ายล่ะ เพราะหนูอยู่ตรงกลาง  หนูยังเด็กอยู่เลย ไม่กล้าอวดฉลาดหรอกค่ะ

sarener
^___^
สามัคคีครับ อย่าเชื่อคนปลุกปั่น มองในเเง่ของความจริง

Minhaas
ประมานเดือนก่อนมีทหารยิงนายก อบต กับ โต๊ะอิหม่ามตายคารถรวม 3 คน โดยยิงกลางถนนเลยคับที่ อ.รือเสาะ ชาวบ้านก็เห็นเยอะแยะแต่ก็พูดอะไรมากไม่ได้ซึ่งผมก็ได้แต่เฝ้าดูข่าวว่าจะมีข่าวนี้ออกไหมแต่ก็ปรากฎว่าไม่มีเลยสักนิด แต่กลับกันเวลาที่โจรยิงทหารกลับออกข่าวทั้งเช้าทั้งเย็น เรื่องทั้งหมดมีตัวใหญ่แค่ไม่กี่ตัวหรอกคับ ผมมั่นใจเหลือเกินว่าไม่ต้องถึงขั้นนำกฏหมายอิสลามมาใช้หรอกคับ แค่ยกเลิก พรก แล้วเอาทหารออกไปแค่นี้ผมรับรองว่าสงบแน่นอน
ผมอยากให้ยกเลิกการอนุญาติใช้ปืนในบ้านผม (สำหรับประชาชน)
ผมเห็นแล้วไม่ยุติธรรมเลย  พุทธ เบิกปืนง่าย  แต่มุสลิมเบิกปืนยาก
ทางที่ดี ไม่ต้องให้ทั้งสองฝ่าย

แล้วถ้าสื่อไม่ยุติธรรม  ก็อย่าเสนอสื่อจะดีกว่า
เดียวจะทำให้คนอื่นเขาเจ็บใจปล่าวๆ
ครรชิต
ผมว่า "กฏหมายอิสลาม" ก็ไม่ได้เกินไปนะครับ
หากถูก"นำมาใช้จริง" และ "นำมาใช้กับทุกคน" 
มองๆไปบางที ก็คิดไปเองว่า 
 ชาวพุทธไม่ได้ศึกษาคัมภีร์อิสลามนี่ บางสิ่งบางอย่างอาจไม่รู้รายละเอียด

แล้วเขาก็ต้องเป็นคนผิด...
หรือว่า พอประกาศใช้ ต้องให้ชาวพุทธทุกคนไปศึกษาคัมภีร์ของ...
แล้วเปลี่ยนศาสนาไปเลย ง่ายกว่า...
หากมองอีกมุม อื้มมมม 
 น่าจะดี ถ้าเอาข้อปฏิบัติของชาวพุทธและอิสลามมารวมกัน

หาทางออกและจุดร่วมอันเหมาะสม
แล้วประกาศใช้ให้เป็น "กฏหมาย" ไม่ใช่กฏหมู่
อย่าว่างั้นงี้เลยนะคับ สำหรับผู้ที่ไม่ได้ศึกษาในพุทธสาสนา
หลายๆท่านอาจมองว่า "ศีล5" เมิงยังไม่รักษาเลย เมิงยังจะกล้าพูดว่าเปนชาวพุทธอีกหรอ
ขออธิบายนิสนึง พุทธศาสนานั้นสอนให้รู้จักความพอดี
"ธรรม" คือส่วนที่จะให้คุณแก่ผู้ปฏิบัติตามสมควร ไม่ปฏิบัติก็ไม่เกิดโทษอันใด
"วินัย" คือบทบัญญัติ-ข้อห้าม ในส่วนที่ปฏิบัติแล้วจะพึงมีโทษแก่ผู้กระทำ
ที่ท่าทรงบัญญัติไว้เช่นนี้ เพื่อให้ชาวพุทธ ไม่เป็น "พวกขวางโลก" สามารถปฏิบัติแต่พอควร 
ไม่ไปกีดกันศาสนาใดๆ ไม่ได้กีดกันด้านความช่วยเหลือ ด้านความเกี่ยวดอง
เพียงแค่"ห้าม" ไม่ให้นักบวชทำการสักการะแก่ผู้อยุ่ในศาสนาอื่น
อันจะเป็นการไม่เหมาะ เขาเรียก "อัญญัติสัตถุทเทส"

ดังนั้น หากจะมีการบังคับใช้กฏหมายหรือมีการหารือเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้จริงๆ
ผมว่าไม่ควรเอาสาสนามาเป็นข้อเกี่ยวข้อง
แค่นี้ ก็มัวหมองพอแล้ว หยุดเถอะ..
ขอให้ร่วมแก้ใขด้วยว่า เราคือคนไทยด้วยกัน 
ไม่ต้องไปบอก "ทุกศาสนาอยู่ร่วมกันได้"
ไม่จำเป็น.
nithi
รู้จักพอ ถึงจนก็มีความสุข

แก้ไขภาพลักษณ์ของทหารไทย คนไทยส่วนใหญ่รับข่าวสารที่แอนตี้มุสลิม แต่มุสลิมก็เกลียดทหารไทย แก้ยากจริงๆทำไงดีเนี่ย

Minhaas
แค่ทหารบางคนเท่านั้นคับ เพราะทหารดีๆก็มีเยอะ ทหารคนไหนที่คอยช่วยเหลือประชาชน ประชาชนเค้าก็รัก แต่ทหารคนไหนที่ทำร้ายประชาชนจะให้เค้ามารักทหารพวกนี้ก็คงเป็นไปไมได้คับ คำว่าทหารผมคิดว่ามันแปลว่าผู้ปกป้องอธิปไตยของชาติจากอริราชศรัตรูคับไม่ใช่ผู้ปกครอง คำว่าปกป้องกับปกครองผมว่าบทบาทมันต่างกันเยอะนะคับ และผมก็คิดว่าทหารเกิดมาเพื่อปกป้องคับไม่ใช่ปกครอง การที่จะปล่อยให้ทหารนอกคอกไม่กี่คนมาทำร้ายประชาชนมันจะเข้าสำนวนปลาเน่าตัวเดียวนะคับ สำหรับความคิดผม ผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่าน่าจะยกเลิก พรก แล้วใช้กฏหมายปกติเถอะคับจะได้ม่ีความเท่าเทียมและเมื่อที่ใดมีความเท่าเทียมที่นั่นย่อมมีความสงบคับ
สาธุรูปู
เรารักในหลวง ขอทรงพระเจริญ

ถ้าเป็นไปได้  กุจะฟอแมต 3 จังหวัด 

แล้วลง win xp ก็พอ  

จัดระบบใหม่  แบบไม่ต้อง ghost

ลงทีละโปรแกรม   keygen ก็ยัด ๆ เข้าไป

ให้โปรแกรมมันสำเร็จก็พอ

เพราะกุอยู่   ที่นี่

ยกเลิก  พรก.  อย่าให้ทหารมันแดกงบประมาณ
.........เสียดายของ

seeuagain
ถ้าเราเป็นห่วงทหารกล้าของเรา ก็อย่าไปทะเลาะกับมุสลิมเลยครับ
นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี เปิดเผยว่า หลังเทศกาลปีใหม่ เตรียมยกเลิกประกาศ พ.ร.ก.ฉุกเฉิน ในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ เพิ่มอีก 2 อำเภอ คือ ที่ อ.กาบัง จ.ยะลา และ อ.สุคิริน จ.นราธิวาส

มันเลิกแค่นิดเดียว ...
เสนอบทวิจารณ์กระทงด้วย Facebook
โปรดละเว้นการโพสข้อความหรือภาพอันผิดกฎหมาย หรือลบหลู่สถาบันหลักของชาติ ระบบจะบันทึก IP Address ของท่านตามกฎของกระทรวง​หากเราถูกดำเนินคดี ข้อมูลของท่านจะถูกส่งให้ตำรวจเพื่อดำเนินการต่อไป
ขอความกรุณาอย่างพึ่งโพสต์ กระทง/กระทู้/บทวิจารณ์ ที่เกี่ยวข้องกับการเมือง จนกว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงเป็นอย่างอื่น ขอบคุณค่ะ