ชาวสีแดงมีอาชีพอะไรกันบ้างเอ่ย???

อยากรู้จังว่าชาวสีแดงปัจจุบันนี้ทำอาชีพอะไรกันมั่งครับ และพอใจในอาชีพที่ทำหรือเปล่า และมีอาชีพที่อะไรที่ใฝ่ฝันอยากจะทำมั้งครับ  ใครที่ยังไม่ได้ทำงานก็บอกกันได้นะว่ามีอาชีพอะไรในใจหรือเปล่า และอยากรู้ว่าที่อาชีพที่ชาวสีแดงทำอยู่ดียังไง ไม่ดียังไง ร่วมสนุกกันหน่อยนะครับ

ตัวอย่างครับ

ปัจจุบันนี้ผมมี(อาชีพซ่อมมือถือ)

ข้อดีคือ เป็นอาชีพที่ท้าทาย พิสูจน์ความสามารถดี และ ได้เงินดีพอประมาณ

ข้อเสียคือ ต้องอยู่กับสารพิษเวลาบัดกรีตะกั่วหรือใช้น้ำยาต่างๆ ไม่ค่อยดีต่อสุขภาพเท่าไหร่

อาชีพที่ผมใฝ่ฝันคือ อยากทำเกษตรผสมผสาน (แปลกมั้ย)

อาชีพที่ผมทำปัจจุบันกับอาชีพที่ใฝ่ฝันอยากจะทำมันคนล่ะขั้วกันเลย เพื่อนๆล่ะครับ ยังไงมั่งเอ่ย

บทวิจารณ์: 294 คนอ่าน: 36,507
โดย: fufufufufufufufufufufu_yak....
มากกว่า 5 ปีที่แล้ว
ชาวสีแดงมีอาชีพอะไรกันบ้างเอ่ย???
บทวิจารณ์ของ @cloud
jamshsmitty
เมื่อ มากกว่า 5 ปีที่แล้ว
Evil-Hightech
IT ครับ
b4nk
อิอิ
ขายน้ำพริกแกง เผ็ด เผ็ดสดุ้ง พริกเขียวหวาน แกงส้ม ลาภ อื่นๆ ทำเป็น อุสาหกกรรมในครัวเรือน ความฝันคือ อยากขยายเป็นโรงงานอะ กู้ เงินที่ จขกท ไปเปิดเป็นโรงงาน ได้ปะ ^^
เอริค
ไอดีนี้แจ้งลบ ค่ะ
ไม่มีงานทำ คะ ว่างงาน
เอริค
อนาคต ไม่รู้ดิ
เอริค
ถ้าจะบอกว่าฝันเหรอ อยากเป็นเจ้าของกิจการนะ อะไรก็ได้ ที่แบบว่า นั่งนับเงินเข้าและออกนะ
+_+_FouR_sEaSOn_MaN_+_+_
ไม่ได้ข้ามาเกือบปี
ขายบริการ ฮะ
oatxxx
อำมา 2 ปีกว่าแย้วววว..ไม่มีใครดีหรือเลว 100% (ที่รักหมายเลข 1-8 คือ ตาเบียร์ ตาโต๋ ตาต้อง ตากานต์ ตาอ็อด ตาโบ้ ตาจิ้ม ตาเปิ้ล เรียงตามลำดับค ...
วิศวะ ไฟฟ้า อิเล็ค คอม งับ ก็ดีอยู่นิ่งไม่ได้ ต้องศึกษาเทคโนใหม่ๆตลอด แต่เสียอย่าง ขี้เกียจอ่า.... ใฝ่ฝันอยากเป็นตลก แต่ดันไม่ชอบบรรยากาศในผับ (ไม่กินเหล้า ไม่สูบ ไม่ชอบเสียงดังๆ แต่การพนัน ...555) ว่าเกษียณจะไปปลูกผัก กะพ่อที่ สุพรรณ หรือ เชียงใหม่อะ ชอบธรรมชาติ...... สูงสุดคืนสู่สามัญ
Za_ru
ช่วงนี้งานยุ่งเหมือนยุงบินชุม!!! T^T
อาชีพปัจจุบันนะครับ จันทร์ - เสาร์ 1. 09.00 น. พิธีกรรายการ (เคเบิลท้องถิน) 2. 10.00 - 14.00 น. Co - Producer รายการสดทางเคเบิล 3 รายการ 3. 14.00 - 20.00 น. Pj.(Program jingle) สถานีวิทยุ 88.50 Mhz 4. 21.00 - 02.00 น. Dj. ที่พับแห่งหนึ่งใจกลางเมืองโคราช (อยู่โคราช ลูกหลานย่าโม) ข้อดี - ได้ทำงานที่มีความท้าทายตลอดเวลา พิธีกรรายการต้องตื่นตัวตลอดเวลา, Co - Pro ต้องคุมรายการสดถึง 3 รายการ โดยรูปแบบรายการต้องไม่ซ้ำกันและต้องทำการบ้านเยอะพอสมควร, pj. สถานีวิทยุจัดรายการสด 6 ชั่วโมง ได้เจอคนเยอะแยะมากมาย เจอศิลปินเยอะมากทั้งรู้จักและไม่รู้จักและแม้ว่าคุณจะหน้าตาแย่ขนาดไหนก็จะมีคนชอบเสียงและติดตามขอเพลงคุณทุกวัน, สุดท้าย Dj ที่ผับ สุดๆครับ เหมือนได้ปลดปล่อยความเครียดที่สะสมมาทั้งวัน ได้เปิดเพลงให้คนเต้น โดนบ้าง ไม่โดนบ้าง แต่โดยรวมรู้สึกดีมาก แต่ไม่ต้องคิดเรื่องสาวๆ เลยครับ ส่วนมากติดแต่นักดนตรี T^T ข้อเสียคือ งานที่ 1 - 3 จ้างเหมาในราคาเดียว ไม่ว่าคุณจะทำงานกี่ตำแหน่งค่าจ้างคุณก็เท่าเดิม เหนื่อยมาก ไม่มีเวลาพักเลยวันๆอยู่แต่หน้า monitor สายตาแย่เลย และถ้าไม่ทำก็ไม่ได้ เพราะทุกวันนี้คนมีฝีมือตกงานเยอะมาก เราเลือกงานไม่ได้หรอกครับ เกิดเป็นมนุษย์เงินเดือน เจ้านายสั่งอะไรก็ต้องทำ งานเยอะเงินน้อยครับ วันอาทิตย์ ผมต้องไปดูสวนกุหลาบที่วังน้ำเขียว ทำสวนมานานยังไม่ได้ทุนคืนเลยครับ ค่าปุ๋ยแพงมาก ไม่รู้ว่าจะรอดปีนี้รึเปล่า T^T เพื่อนๆที่อ่านข้อความของผมอยู่อยากให้รู้ไว้ว่า ถ้าท่านเกิดมาพอที่จะมีเงินมีทองอยู่ ขอให้รู้จักใช้นะครับ อย่าติดการพนันนะไม่งั้นมีเท่าไหร่ก็หมด ถ้าเกิดมาไม่ค่อยมีตังค์ขยันเข้าไว้ครับอย่าเลือกงาน ทำๆ ไปก่อน ช่วงนี้คนตกงานเยอะ ไม่แน่ว่าผมอาจจะเป็น 1 ในนั้นก็ได้ อนาคตไม่แน่นอนครับ ขอบคุณที่อ่านขอความของผมครับ
เหงียนมินห์เทียว
คิดถึงเพื่อนทุกๆคนจัง
super visor ข้อดีไม่ต้องทำงานเอง คอยแต่สั่งๆๆ พวกleader line และถ้าไม่พอใจใครจะแต่งเรื่อง ไปฝ่ายบุคคล(กูซี้กัน) ข้อเสียพอลูกน้องทำพลาดกูโดน ผจก. ด่า(ประจำ) อาชีพใฝ่ฝัน กลับไปเปิดโรงงานที่แผ่นดินแม่ ปัจจุบัน ใกล้ล่ะ ใกล้ล่ะ ใกล้ ความจริงแล้ว มีทุน60ล้านบาท(อีก60ล้านบาท ครบ60ล้านหนึ่งหมื่นบาท)
oatxxx
อำมา 2 ปีกว่าแย้วววว..ไม่มีใครดีหรือเลว 100% (ที่รักหมายเลข 1-8 คือ ตาเบียร์ ตาโต๋ ตาต้อง ตากานต์ ตาอ็อด ตาโบ้ ตาจิ้ม ตาเปิ้ล เรียงตามลำดับค ...
การพนันผมคือเล่นหวยเดือนละไม่เกิน 300 กะเล่นดัมมี่ ป็อกเด้ง เวลาเจอเพื่อนฝูงนานๆทีได้เสียกันก็ไม่เกิน 500 เล่นเอาหนุกๆ น้องๆมีเงินแล้วอย่าเล่นเอาเป็นเอาตายหล่ะลืมบอก

มัญ
ไก่ ครับ
นักภูทัศน์ครับรู้จักอ่ะเป่า แนวเดียวกับภูมิสถาปัตย์ ข้อดีของงานผมก้อคือได้เนรมิตสวนสวยให้คนได้ชม ข้อเสีย ไม่ได้นั่งห้องแอร์ 55555555 รักสีแดง
fufufufufufufufufufufu_yak....
อย่ารอให้ถึงวันพรุ่งนี้ เพราะมันไม่เคยมาถึง
แต่ล่ะคน สุดยอดครับ มีอีกมั้ย
Virgilthedivinity
The Vermillion Episode IV : Blizzard Dragon Kenjutsu (Coming Soon)
ปัจจุบันผมเป้น นักเรียน grade 10 หรือ ม.4 นั่นแหละครับ อยู่ Bangkok Advent School ความใฝ่ฝัน (ยังไงก็ต้องทำให้ได้) คือ เป็น Rockstar ที่ดังสุดๆ หรือ เป็นคนไทยคนแรกที่เป็น ดารา Hollywood ครับ
ตำรวจสาว
สวัสดีค่ะ..
เป็นตำรวจสาว แสนสวยที่สุดใน สน.ค่ะ.... ( คิดเอาเอง ) เหอๆๆๆ
hell_angel2523
ไม่เห็นฝุ่น
เหอๆ แต่ล่ะคน -*- ผมเป็นช่างซ่อมคอมฯ ข้างถนน กระจอกๆ เอง
ตำรวจสาว
สวัสดีค่ะ..
อ้อ..ข้อดีคือ....งานมั่นคง มีเกียรติ .....ข้อเสีย....งานน่าเบื่อค่ะ อยู่กับเอกสารทั้งวัน..เงินเดือนน้อย .... ความฝัน...อยากทำไร่ องุ่นค่ะ..มีรีสอร์ท สวยๆ อยู่ในที่บรรยากาศดีๆ อาจจะเป็นแถวๆเชิงเขา มวกเหล็กก็น่าสนนะคะ...( ทำงานงกๆเก็บเงินก่อน ) .....เข้าใจคุณ ฟูฟู ค่ะ ที่อยู่กับควันตะกั่วทั้งวัน เพราะ จบอิเล็คทรอนิกส์มาค่ะ...
MASTURBATE69
【おたく】โอตากุไปวันๆ ชีวิตช่างมีฟามสุขซะนี่กะไร =w=
ผมเป็นแค่นักศึกษาเองครับ-*- อนาคตก็คงอยากเป็นนักการเมืองอ่าครับ อิอิ
santoes
สองล้อพอเพียง ชีวิตก็เพียงพอ...
-อาชีพ...ผมเป็น สถาปนิก ครับ -พอใจงานมั้ย...พอใจกับมากและสนุกกับงานมาก -ส่วนอนาคต...อนาคตจะเปิดบริษัทเองครับ -ส่วนงานดีอย่างรัย..ก็ดีครับเป็นงานออกแบบ ได้คิดอะไรใหม่ๆอยู่ตลอด ไม่จำเจ และที่สำคัญได้เดินทางไปหลายๆประเทศที่บริษัทได้งานครับ
Za_ru
ช่วงนี้งานยุ่งเหมือนยุงบินชุม!!! T^T
ลืมบอกไปนะครับว่าอย่าน้อยใจในอาชีพของตนนะครับ บางคนบอกเรียนมาน้อย ไม่ต้องน้อยใจตัวเองนะครับ ปริญญากระดาษมันสู้อะไรไม่ได้กับปริญญาชีวิตหรอกครับ มีความรู้มากยิ่งเลือกงานยิ่งไม่มีเงิน ส่วนน้องๆที่เรียนอยู่แล้วใกล้จบนะครับ พี่มีวิธีหางานง่ายๆ มาบอกนั้นก็คือ ให้น้องลองไปสมัครงานที่ๆน้องเคยฝึกงานมานะครับน้องจะมีภาษีกว่าคนที่มีแต่ใบสมัครแต่ไม่เคยเห็นเนื้องาน ถ้าน้องไปสมัครงานที่มีอัตราจ้างน้อยคืองานนี้รับแค่ 2 อัตราน้องอย่าสมัครครับ ไม่ว่าเขาจะจ้างแพงแค่ไหนก็ตาม เปลืองหลักฐานครับ ยังไงๆ ก็ต้องมีคนที่เก่งกว่าเราอยู่แล้ว อย่าคิดว่าตัวเองเหนือกว่าคนอื่นนะ เดี๋ยวจะเป็นพวกเห็นแก่ตัว และอันนี้สำคัญที่สุดครับสำหรับน้องๆ ที่จบใหม่ ที่ใบสมัครงาน ช่องกรอกเงินเดือน น้องๆ ไม่ต้องเขียนจำนวนเงินนะครับ ให้เขียนว่า ตามความสามารถ เพราะถ้าน้องเรียกเงินสูงเขาไม่รับหรอกเพราะน้องไม่มีประสบการณ์ และวรีเด็ดที่พี่ใช้แล้วได้ผลมากเวลาสำภาษณ์งานนะ ให้บอกว่า "ถ้าคุณไม่ให้โอกาสผม ผมจะไปเอาประสบการณ์มาจากที่ไหนครับ" คะแนนสงสาร 10 เต็มครับ ลองดูนะน้อง จากพี่ที่มีประสบการณ์สมัครงานมามากกว่า 30 บริษัท
vavala
เปิดร้านขายเครื่องดนตรี รับเล่นด้วยทำเครื่องเสียง อยากทำคือเปิดร้านขายไส้กลอกแบบอิสานที่มีแต่หมู้ข้างในล้วนๆไม่มีข้าวมาบน
santoes
สองล้อพอเพียง ชีวิตก็เพียงพอ...
เอารูปที่ไปทำงานมาให้ดูกันด้วยครับ อากาศหนาวมากครับ...คาซัคสถาน ติดกะรัสเซีย
Aquarius
เกียรติภูมิอยู่กลางสนาม นักสู้นิรนามไม่สิ้น ผองธุลีดิน จะพลิกชะตา
อาชีพ - วิศวกร ดูแลทางด้านเทคโนโลยีอุตสาหกรรมคอมพิวเตอร์ บริษัทเอกชน ข้อดี - เงินเดือน โบนัส สูงอยู่พอสมควร ข้อเสีย - กิน นอน อยู่ที่โรงงานเป็นเวลา 2 เดือน เต็มๆ ต่อปี (มีเมียเมื่อไหร่ได้ทะเลาะกับเมียแน่นอน ไม่วันใดก้อวันหนึ่ง) อนาคตที่ใฝ่ฝัน - แต่งงานเมื่อไหร่ออกจากงาน เกาะเมียกิน (ก๊ากกกก) อนาคตดูตามวิถีชีวิต - ดูแลธุรกิจครอบครัวแทนพ่อ (อันนี้เลือกไม่ได้แน่นอน ซักวันต้องออกจากงานที่ทำอยู่ ฟันธง!) เราไม่มีโอกาสเลือกงานได้มากนัก แต่เราสามารถเลือกได้ว่า เราตั้งใจทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดได้
fufufufufufufufufufufu_yak....
อย่ารอให้ถึงวันพรุ่งนี้ เพราะมันไม่เคยมาถึง
^ ^ เยี่ยมครับ กระทู้ดูมีสาระขึ้นมาเยอะเลย
koykom
โย่วแก่ไปอีกปีแว้วววววว
ร้านถ่ายรูปค่ะ..แชะๆๆๆ
มอไซค์=>ฮ่าง
Why So Serious!!!
ตอนนี้ยังเป็นนักศึกษา...อยู่เลยคับ!!! ความฝันใฝ่ อยากเป็นผู้พิพากษา ศาลพระภูมิ - -* ภาระกิจประจำวัน ตื่นเช้าฆ่าเป็ด บ่ายมาฆ่าเสือ ค่ำมาฆ่าของ.............อ่ะจ๊ากกกกกกกกก
santoes
ขออนุญาต จขกท.นะ น้องๆคนไหนที่ทำงานเขียนแบบ Autocad งาน Curtain Wall ถ้าสนใจงานใหม่ ฝากข้อความมาคุยกันได้นะครับ...ถือโอกาศประกาศหาลูกน้องซะเลย
sleepwalk
29-11-2010 :18.30
เป็น HR. ของบริษัทเอกชนครับ ทำพวก เงินเดือน พนง. โอที การขาดลา-มาสาย training จัดกิจกรรมในวาระต่างๆ ดูแลชุดฟอร์ม พนง. โพสตำแหน่งงานว่างลง website สัมภาษณ์ผู้มาสมัคร ดูแลสวัสดิการพนง.ต่างๆ ประกันสังคม ค่ารักษาพยาบาล ข้อดี ได้รู้จักคนมากขึ้น ควบคุมอารมณ์ได้มากขึ้น รับสภาพกดดันได้ดีขึ้น สนุกกับการจัดกิจกรรมต่างๆ ได้เรียนรู้กฎหมายไปในตัว (แรงงาน) ข้อเสีย ต้องระวังตัวเองมากๆ กว่าฝ่ายอื่นๆ เท่าตัว เพราะเราเป้นผู้รักษากฎ ระเบียบ ทำผิดเองไม่ได้ เช่นการเข้างาน ก็สายไม่ได้ มีบ้างได้ แต่ไม่สายเลยยิ่งดี เป็นต้นครับ
นู๋นุ่น
เบื่อ ๆ เซง ๆ
อาชีพ สวยไปวัน ๆ ค่ะ ข้อดีคือ สวยค่ะ ข้อไม่ดีคือ เลิกสวยไม่ได้ค่ะ 5555555+ ขำ ๆ นะคะ อิอิ
The Vermillion Episode IV : Blizzard Dragon Kenjutsu (Coming Soon)
ลืมข้อดี ข้อเสีย เอาใหม่ ผมเป็นนักเรียน grade 10 หรือ ม.4 นั่นแหละครับ อยู่ Bangkok Advent School ครับ ข้อดีคือ ทำให้มีงานทำในอนาคต ข้อเสียคือ project เยอะ แต่ก็ สนุกครับ ความใฝ่ฝัน (ยังไงก็ต้องทำให้ได้) คือ เป็น Rockstar ที่ดังสุดๆ หรือ เป็นคนไทยคนแรกที่เป็น ดารา Hollywood ครับ
^ ^ เยี่ยมจริงๆครับ สมาชิกสีแดง
b4nk
อิอิ
กระทู้นี้ดีใช้ได้เลย เยี่ยม 555+
ขอบคุณครับ
Mrtouch69
เวลา.. พาโลกเปลี่ยนไป พ่อเรายิ่งใหญ่ เหนือกาลเวลา.. ขอพรพระสยามเทวาฯ คุ้มชาติ ศาสนา "พระมหากษัตริย์"
SURVIVOR ครับ

แง่บแง่บ
ทักษิณที่อยากได้คือความเก่งของมัน..แต่กูไม่เอาความขี้โกง+โลภมากของมัน
เป็นล่ามค่ะ... ข้อดี--เงินเดือน+โบนัสสูง--ได้เที่ยว ข้อเสีย---ไม่ค่อยมีเวลาให้พ่อ+แม่ค่ะ อนาคตอยากเป็นไกด์..และก้อได้แฟนน่ารักๆคนนึงค่า...-*-+
เยี่ยมครับ เป็นล่าม
Aquarius
เกียรติภูมิอยู่กลางสนาม นักสู้นิรนามไม่สิ้น ผองธุลีดิน จะพลิกชะตา
ว้าวววว เป็นล่ามด้วยอ่ะ เห็นมาเยอะละพวกล่าม ไกด์ นิสัยน่ารักทุกคนเลย มีน้ำใจ อัธยาศัยดีทุกคนเลย น่าร๊ากๆๆ ขอให้สมหวังดังคำปรารถนานะครับ คุณ แง่บแง่บ (ตั้งชื่อยังน่ารักเลย)
Bgal
แอบมาด้อมๆมองๆ
ยังว่างงานค่ะ ข้อดี มีเวลาเล่นสีแดงทั้งวัน ข้อเสีย ม่ายมีตังค์ อนาคตในชาตินี้ ม่ายรุ ไม่อยากคิด ทำทุกวันนี้ให้ดี และมีความสุขก็พอใจ อนาคตอันไกลโพ้น เกิดเป็นผู้ชายและได้บวช อนาคตอันไกลโพ้นกว่า นิพพาน ^___^
^ ^ อืมๆ มาแปลกแหวกแนวจริงๆ
กระทู้ดีมีสาระ กว่าพวกการเมืองมากมาย

zaxtole
เราสามารถหลอกบางคนได้ทุกเวลา หรือหลอกทุกคนได้บางเวลา แต่เราไม่สามรถหลอกทุกคนได้ทุกเวลา
อาชีพ = ทำสวนยางครับ แต่จะเรียกว่าทำสวนยางได้รึเปล่า วันๆแทบไม่ได้อยู่ที่สวนยางเลย โดนเรียกตัวไปซ่อมนู่นซ่อมนี่อยู่บ่อยๆ เดี๋ยวซ่อมTV ซ่อมตู้เย็น ซ่อมคอมฯ ซ่อมเครื่องถ่ายเอกสาร จนจะกลายเป็นสารพัดช่างอยู่แล้ว แต่ตอนนี้ก็เรียนเสริมที่วิลัยชุมชนอยู่ ใจอยากเรียนการเกษตร เทคโนโลยีการเกษตรอะไรเทือกนั้น แต่พ่อให้เรียนการปกครองท้องถิ่น กะจะให้เล่น อบต. T-T ข้อดี = งานสบาย(ในความคิดของผมนะ) ได้เงินค่อนข้างดี ข้อเสีย = ไม่ได้ทำในสิ่งที่ชอบอย่างเต็มที่ ซ่อมนู่นซ่อมนี่ไม่ใช่อาชีพที่ชอบ ผมชอบการเกษตรมากกว่า ความฝันในอนาคต = อยากทำสวนผสมที่เชียงใหม่ หรือเชียงราย เพราะว่าปลูกพืชผักผลไม้ได้หลากหลายกว่า
Jack_Mai
X X X X X X X
เพิ่งเรียนจบเมื่อเดือนที่แล้ว อาชีพตอนนี้ เป็นพริตตี้ค่ะ ข้อดี เงินเยอะ ยืนยิ้มอย่างเดียว ข้อเสีย เบื่อพวกหัวงู และพวกผู้หญิงด้วยกันมองหัวจรดเล็บขบส้นตรีน อนาคต เปิดร้านอินเตอร์เนต (ไม่อนาคตแล้วอาทิตย์หน้าก็จะเปิดแล้ว)
สีแดงมีทุกอาชีพเลยนะครับ มีใครเป็นเด็กม.ปลายแบบผมอีกบ้าง

jieb5201
ตอนนี้ทำร้านซ่อมคอมเล็กๆครับ ข้อดี..อิสระดี ข้อเสีย...งาน-รายได้ไม่แน่นอน อนาคตถ้าเศรษฐกิจดีขึ้นอยากเปิดร้านเน็ทครับ เปิดตอนนี้เจ๊งแน่ๆเห็นเพื่อนหลายคนละ
PuNk
แกล้งคน
นักศึกษา นิเทศศาสตร์ AD อยากจบทำงานแล้ว แต่มะจบซะที แง้
patads
มีศ๊ลเป็นเครื่องคุ้มกัน สิ่งยึดมั่นคือพระรัตนตรัย กาลามสูตร จงจำไว้ สุจิปุริ นั่นไงคือที่มาแห่งความเจริญ...
อาชีพ วิศวะ ข้อดี รายได้พอใช้เลี้ยงตัวได้โดยไม่เดือดร้อน ข้อเสีย ปวดหัว เครียด เซ็ง ยังไงก็เป็นแค่ลูกจ้าง อนาคต ส่งลูกเรียนให้จบเลี้ยงตัวเองได้ และรอเมียตาย จะไปบวชซะที เบื่อชีวิต ฆราวาส
^ ^ ถึงสมาชิกสีแดง ทุกท่าน ทุกอาชีพครับ ขอขอบคุณที่ร่วมสนุกกับกระทู้ผมนะครับ ขอให้ประสพผลสำเร็จที่หวังไว้ทุกประการเงินทองไหลมาเทมา เป็นโรครวยเรื้อรัง วางสตางค์ไม่เป็นที่ ไม่มีหนี้ สุขภาพดีมีแต่ความสุขทุกคนครับ ขอบคุณครับ
Mayhem
มีปัญหาเจอกูได้
บ้านรวย นั่งๆนอนๆ
ขอบคุณพี่ fu yak มากครับ ผมจะทำให้ได้ ไม่ให้ชาวสีแดงผิดหวังครับ แล้วอีกอย่าง ขอให้พี่ประสพความสำเร็จเช่นกันครับ
koykom
โย่วแก่ไปอีกปีแว้วววววว
มารับพรค่ะ
looprevil
อดีต-ทำมาแล้วเกือบทุกอาชีพ ปัจจุบัน-โดนไล่ออกจากหน่วยงานรัฐวิสาหกิจเลยออกมาทำโต๊ะบอล ขายปืน เหล้าหนีภาษี ทุกอย่างที่ได้เงินเว้นฆ่าคนตายกับฆ่ายา อนาคต-อยากเปิดร้านเหล้าเล็กๆสักร้านและเลิกทำผิดกฎหมายทุกอย่าง
nuyty
ผมชอบกระต่าย ^^
ผมเป็นเด็กกล่องอะครับ T T
Spiralz
Lovin' You
เกรด 10 เช่นกัน ม.4 อนาคต สัตวแพทย์ เทพที่สุดในไทย... ข้อดี ช่วยสัตว์ ข้อเสีย เงินน้อย
Jack_Mai
X X X X X X X
5555+มีคนแช่งเปิดร้านเนตตอนนี้เจ๊งซะล่ะ หลายคนเจ๊ง แต่อีกหลายคนรุ่งน่ะคร้า ไม่มีอะไรจะเสีย ทุนพ่อแม่ พื้นที่ในบ้าน ทำเลดี ไม่มีคู่แข่ง ย่านชุมชน เจ๊งให้มันรู้ปาย อีกซัก6เดือนเดี๋ยวมาบอกน่ะค่ะว่าจะดับหรือจะรุ่ง
^ ^ รอติดตามครับ ถ้ารุ่งยังไงบอกด้วย เดี๋ยวจะได้ไปเปิดแข่งข้างๆร้าน จะได้ช่วยแบ่งเงินมาบ้าง เดี๋ยวเงินทับคุณ jack-Mai หายใจไม่ออก อิอิ
Senkoh
+Senkoh+ :: Secret :: อนาคตวิศวกรรมยานยนต์
นักเรียนช่างกลธรรมดา แต่งตัวหรูหราหน้าตาเซอๆ อนาคตอยากเป็นวิศวกรรมยานยนต์ครับ
desolation99
ห ร อ อ อ อ....
ผมเป็น Executive Pr ฝ่าย marketing จร้า ไม่บอกละกันว่าที่ไหน เอาเป็นว่าตึกใหญ่ๆตรงข้ามโรงบาลตำรวจละกัน555 และก็ รับเขียนออกแบบ เว็ปไซต์ ทั่วไปด้วย ข้อดี ได้ทำงานในบริษัทใหญ่มีชื่อเสียง ได้พบ ปะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับบุคลากรที่มีความสามารถ ได้ พัฒนาศักยภาพตัวเองอยู่เสอม และที่สำคัญ ได้มิตรภาพและสังคมที่ดี ขอ้เสีย.... คือ อยากเรียนต่อ 5555
sleepwalk
ชอบคุณ Bgalอ่ะ แหวกแนวมากๆ ไมอยากเป็นผู้ชายอ่ะครับ อยากไปนิพพานด้วย
คุณ Spiralz เรียน g 10 ที่ไหนอะคับ ผมอยู่ Bangkok Advent School นะครับ เย้ๆๆๆ เจอชาว seedang รุ่นเล็กแล้ว
b4nk
อิอิ
ฮาข้อเสียคุณ Jack-Mai มองตั้งแต่หัวจรดเล็บขบส้นตรีน 555+
Bgal
คนข้างบนถามหาแนนเหรอคะ ^_______^ ก็อยากเป็นผู้ชายเพราะบวชเป็นพระได้ อยากไปนิพพานเพราะขี้เกียจจะเกิดแล้วค่ะ แต่มันคืออนาคตอันไกลโพ้นเพราะดูแล้ว สันนิฐานว่าชาติหน้าคงเป็นผู้หญิงอีกรอบแน่นอน พันธง!!!

แง่บแง่บ
ทักษิณที่อยากได้คือความเก่งของมัน..แต่กูไม่เอาความขี้โกง+โลภมากของมัน
ขอบคุณ k.Aquarius ค่ะ...น่ารักเจงๆหรอคะ?...^_^...จุฟๆ
SNAP_MAN
โอว์โนน
ผมเรียนอยู่ครับ แต่เรียนจบก็บวช แล้วทำงาน
i_dunno!!!
@CLOUD น่าเบื่อ

นักศึกษาเด้ออ

tarhisoka
ผม เรียน วิดวะคอม อยู่ราชมงคล เชียงใหม่คับ ปี4ละ ข้อดี ทำตามความฝันของพ่อแม่คับ ข้อเสีย เรียนไม่ค่อยเก่ง แต่ก็จะตั้งใจ ใจจริงผมอยากเรียนด้านการเมืองการปกครอง ผมอยากเป็น คนดีๆทำงานเพื่อสังคม เหมือน ลุงแม้ว นายกทักษิณของผม ผมตั้งใจไว้ว่า ถ้าจบจะต่อโท ด้านการเมือง จะเอาความรู้มาพัฒนาหมู่บ้าน ตำบลของผม อนาคตอันไกล ขอปลีกวิเวก อยู่กะครอบครัว มีบ้านพัก แนวรีสอร์ท บนดอย ที่ไหนซักแห่งในเชียงใหม่ อิอิอิ ขอให้ฝันเป็นจิง อิอิ สาธุ
uro2008
:-)
ผมอยู่ สหวิริยา ทำเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ครับ
elouis
(...................................)
ผมทำงานเป็นจับกังครับว่างๆก็มานั่งออกแบบเขียนแบบ อาคาร อิอิ อาชีพเสริมขายของเ่ล่นโบราณ ข้อดี มีงานประจำและมีกิจกรรมเสริม ข้อเสีย ไม่ค่อยมีเวลาเหลือพักผ่อนอะดิ อนาคตอยากมีพิพิธภัณฑ์ของเล่นโบราณ เป็นของตัวเองครับ ส่วนรูปบนน่ะงานทำออฟฟิส กะลังทำอยู่
elouis
(...................................)
http://www.boathouse-huahin.com/html/
goorukjing
ต้องมีสักวัน..ปัญหาในประเทศไทยจะจบลง.ขอให้ทุกคนรอคอยวันนั้น .
เรียนรามครับ ข้อดี อิสระ ข้อเสีย 8 ปีก็ไม่จบ 55+ ถ้าอิสระเกินไป ทำงาน P/T ครับ จะลาออกหล่ะ เบื่อ!!
[_SuN_]
นัก ทศน. ครับผม ม.ต้นครับ ข้อดี มีความสุชกับเพื่อน & แฟน ข้อเสีย การบ้านเยอะชิบ หัวห้องครับ มือถือไร อึดสุดครับ ผมอยากรู้ ของผมซื้อมาแพง ตกหน่อยซิมไม่แน่น หลุดง่าย
ไม่เห็นฝุ่น
ขุด 1 จึ๊ก
ไม่เห็นฝุ่น
ขุด จึ๊ก ที่ี 2
Duth
เป็นกลาง ไม่มีเรา ไม่มีเขา ไร้ดี ชั่ว ก็เบิกบาน ^^
คิดถึงเมแฮมจังครับ งานผม ร้านคอมพ์ครับ ลักษณะงาน ก็ ซ่อม ประกอบ พิมพ์งาน ขายน้ำดื่ม ให้เช่าเกมส์ออนไลน์ เกมส์ออฟไลน์ เปิดทุกวัน ไม่เว้นวันหยุดราชการ เปิดต่อเนื่องมาตลอดครับ ทำคนเดียวครับ ตั้งแต่เรียน ปวช หากติดกิจที่ไหนก็จ้างคนมาดูแทน ขนาดไปเป็นทหาร ไปทำงานบริษัทยังจ้างเด็กมาเฝ้าแทนเลยครับ เปิดมา สิบกว่าปีแล้ว
แมงทะโมน
พูดเป็นแต่...ทำงานไม่เป็น ไร้ประโยน์จริงๆ
จบประมง ตกงาน ตอนนี้เลยจะทำขายตรงไปก่อน

_NOTORIOUS_
ขออภัยในบางลีลา
ขายของผิดกฏหมายอ่ะ
DJKen
o(‧'''‧)o Mario's Star Boy !
ฮา คุณ oatxxx อกเดียวกัน ฮาาาๆ เพื่อนมันก็บอกเคนไปเป็นตลกดีเปล่า พอเคนอยู่กับเพื่อนๆที่ไรก็มีเอมีฮาตลอด ปร. อาชีพเคนอยากเป็น นายก คัฟ ฮาาาๆ
loveparadox
อิอิ
เป็นเกมเมอร์ครับ
4ag
เมืองไทยเมืองพุทธ ศาสนาพุทธอยู่ในธงชาติไทย ก้าวต่อไป
รับงานคับ
rad
NEW ENGINEER
รับราชการ และวิศกรด้วย
toon123
...กินเหล้าเมาผับเราไม่นับลูกประดู่....กินเหล้าเจ้าชู้ลูกประดู่ 100%
รับราชการทหารเรือคับ อยู่ที่ จ.ชลบุรี เป็นครูฝึก นักเรียนนักทำลายใต้น้ำจู่โจมทางเรือ ศูนย์สงครามพิเศษทางเรือ

นาย_สงบ
: ต้องทำอะไรซักอย่างแล้วเรา
เป็นตำรวจชั้นผู้น้อยครับ ความฝัน อยากเป็นตำรวจชั้นผู้ใหญ่ครับ ลักษณะงาน ผมเป็น ตชด. อยู่ในป่าแนวชายแดน (สภาวะปกติ) 3จว.ชายแดนใต้ (ช่วยราชการ) ม็อบในกรุงเทพฯ(รักษาความสงบ ภายใต้ กม.) ความภูมิใจ ได้เป็นตัวแทนทำในสิ่งที่คนรักชาติ อยากจะทำ ผลประโยชน์ไม่เคยได้รับ นอกจากสิทธิข้าราชการ
oatxxx
คุณ Za_ru พูดได้ดี ทุกอาชีพมีเกียรติ มีความสำคัญ ประกอบกันจึงเป็นสังคมขึ้นมาได้ครับ บางอย่างผมทำได้คุณทำไม่ได้ บางอย่างคุณได้ผมไม่ได้ ไม่มีใครรู้ทุกอย่างครับ ภูมิใจในสิ่งที่เราเป็นและทำมันให้ดีที่สุดครับ
oatxxx
เออว่าแต่กระทู้นี่ลงภาพดุ๊กดิ๊กได้ด้วยหรอ?????เห็น i_dunno ทำได้หงะ ทำไง?
beergarden
:}
Interior Designer.............................
สิงห์คะนองนา
เทศกาลอีกแล้วสิ
ขับวินค้าบ

the_jib
เป็นเด็กเตรียมเอ็นท์ค่ะ ข้อดี ม่ายมี ขอเสีย หนูจาเอ็นท์ติดมั้ย? อนาคต อยากเป็นครูที่สอนในโรงเรียนชนบทๆ เพราะปัจจุบันนี้ ครูที่ดีดี ก็แห่กันไปสอนในร.ร.ในเมืองกันหมด แล้วเด็กที่อยู่ตามชนบทล่ะ? อยากให้เด็กเหล่านั้นได้รับโอกาสทางการศึกษาที่เทียบเท่ากับเด็กในเมืองบ้าง ...
sleepwalk
^ ^ ขอให้สมดังใจได้เป้นสิ่งนั้น แต่มีอีกอย่างที่สำคัญ .. เหนือสิ่งใดนั้นคือเป็นคนดี++ (เพลงป้าเบิร์ด)
dearz
กลับบ้านๆ
-..- กรรมกรไซเบอร์ ข้อดี : เช้าชามเย็นชาม ข้อเสีย :~ ถูกหมดทุกข้อ อนาคต ขาย อีคอมเมิส ebay เก็บเงิน พาน้องแนน Bgalไปแปลงเพศ สิ่งที่ใฝ่ฝัน : เป็นเจ้าของกิจการค่ายหนังAV ทั้งหมดในเกาะญี่ปุ่น
Bgal
^ ^ จ๊าก หลงเข้ามาอ่าน เจอแจ๊ดพอตเยย แนนป่าวเป็นเก้ง นะ อะฮือๆ T^T
oatxxx
ท่าน dearz รับสมัครพระเอกไหมงับ
b4nk
อิอิ
คุณ dearz นักแสดงชายไม่พอ ขอให้บอกนะครับ
ตำรวจสาว
สวัสดีค่ะ..
^ ^ สมัครเป็นนางเอกค่ะ...เป็นลูกสาวกำนัน แก่น เซี้ยว แสนซน....เอิ้กๆๆๆๆ...
cloecho
ศรัทธาในสิ่งใดถึงจะได้ผลมาก
ผมนักเรียนแพทย์(ทางเลือก) ว่างๆ ก็รับงานขายประกันชีวิตด้วย ความปรารถนา ลึกๆอยากเป็นแพทย์ที่รักษาเกี่ยวกับใช้พลังจิตบำบัด รักษาคนไข้ มีชีวิตที่ค่อนข้างสงบเงียบ ในชนบทที่ธรรมชาติสมบูรณ์ มีคนไข้จากทั่วทุกมุมโลกมารับการักษาจากผม และผมใช้เงินหรือรายได้จาการรักษาคนไข้ หรือผู้ป่วย เพื่อประโยชน์ของมนุษย์ทุกๆคน คนที่เข้ามาในดินแดนของผม จะได้พบเห็นสิ่งที่สะอาด งดงามและบริสุทธิ์ เป็นสถานที่พักฟื้นร่างกายและจิตใจ มีความรื่นรมย์ที่สุดแห่งหนึ่งบนโลกใบนี้
beergarden
ทำงาน "บริษัทบำบัดแค้น"
tatung
พี่มันแย่ พี่มันฟันเด็กม.4
เป็นบ้าอยู่สวนดอก วันดีคืนดีหนีออกมาเล่น เนต กร๊ากกกๆๆ
tatung
พี่มันแย่ พี่มันฟันเด็กม.4
ลืมบอกไป ถ้าหายแล้ว อนาคตจะไปสมัครเป็น ดาราชายหนัง AV ที่ญี่ปุ่น หึหึหึ
oiio44
พาล-มิต ประชาธิปัตย์ อมาตยา คือ มะเร็งร้ายของชาติ ต้องช่วยกันกำจัด"ขออภัยในบางคำพูดที่อาจจะ รุนแรงและแทงใจดำไปหน่อย"..ไม่ค่อยได้เข ...
.. . ผมเรียน ราม ปี 4 แล้ว เล่นดนตรี ไปด้วยครับ เหอๆ.. . .วันหลังจะเอาคลิปมาฝาก

calltoon
เลี้ยงแมว....งิ >^.^< เมี้ยวๆๆๆๆๆ
เพิ่งเข้ามาอ่านอีกที แต่ล่ะคนสุดยอดเลยครับ
Za_ru
หึๆ รวบรวมไว้ซึ่งทุกอาชีพจริงๆ สีแดง
santoes
พวกเราน่าจะกล่าวอะไรสักอย่างกับ คุณหมูแดงนะ ที่เปิดพื้นที่ให้พวกเราได้เข้ามารู้จักและแรกเปลี่ยนความคิดเห็นต่างๆมุม ได้เข้ามาศึกษาหาความรู้และที่สำคัญ ปราศจากชั้นและวรรณะ เชื่อว่าเพื่อนๆคิดเหมือนผมนะ.ดังนั้นจึงขอขอบคุณแทนเพื่อนๆชาวสีแดงทุกคนด้วยครับ *ขอบคุณมากครับ คุณหมูแดง*
Duth
เป็นกลาง ไม่มีเรา ไม่มีเขา ไร้ดี ชั่ว ก็เบิกบาน ^^
อ้าว กำแร้ว ร้อเร่น หรือว่าอยากเป็นกันจริงนะ ดาราเอวี คุณภาพมาตรฐานภาษาบ้านเราก็คือ(แมลงดา ตัวกระหรี่) เชียวนะ ดังแน่นอน หวังว่าแค่ล้อกันเล่นนะ
Duth
japan whore มีคำลงท้ายนี้เสมอในเวป อย่างว่า ญี่ปุ่น และอื่น ๆ แปลเป็นภาษาที่ได้รับการยอมรับทั่วเอกภพว่า กระหรี่นั่นเอง ไปแปลมา
JaAey
wtf??
เปงนักเรียน แล้วก็พยายามหางานพิเศษอยู่ค่า
GµMãZã_.357
\(•ิ_•ิ\) อันบุหรี่ซองงาม นามกลองทิพ แต่เราฮิตแอลเอ็มกะสายฝน มาร์โบโร้สูบไม่ได้เพราะเราจน จำต้องทนดูดยาเส้นตราแมวดำ {{{(>_<)}}}
ทำร้านเน็ตคับ
pak6639
come back!!!!!
นักคนตรี

มัญ
ไก่ ครับ
คุณ santoes รับสมัครงานเหรอคือว่าผมสนใจอ่ะ sakky@windowslive.com อยากถามข้อมูลเผื่อผมจาได้งาน อิอิ
^_^!!
♣ (̅_̅_̅_̅(̲̲̲̲̲̅̅̅̅̅̅(̅_̅_̲̅ก̲̅ร̲̅อ̲̅ง̲̅ทิ̲̲̲̲̲̅̅̅̅̅พ̲̅ย์̲̅̅_̅_̅_̅()ڪ ♣ ♣ เอา รองทิพย์ กรุไปทำมาย ♣ ♣
เป็นนักศึกษากำลังจะฝึกงานเร็วๆนี้ อนาคต จะเป็น เด็กเสริฟบนเครื่องบิน คะ รายได้ดี มีโอกาศไปหลายประเทศได้ซื้อของแบรนดังไม่ต้องเสียภาษี หุๆๆ
แมงทะโมน
พูดเป็นแต่...ทำงานไม่เป็น ไร้ประโยน์จริงๆ
sale ทางโทรศัพ ข้อดี ทำงานอยู่บ้านก็ได้ เงินดี ทำเป็นพาร์ททามก็ได้ ไม่ต้องรีบตื่นไปทำงาน มีอิสระ ข้อเสีย ส่วนมากโทรหาลูกค้ามักจะไม่ซื้อ ส่วนน้อยที่ด่าเพราะรำคาญ
จงหลาง
คิดเร็ว ทำเร็ว แม่นยำ ต้องตั้งใจทำงานให้สำเร็จด้วยดี
อยากเป็น โปรแกรมเมอร์ ไม่ก็ กูรูทางด้านเกมส์ ข้อดี มีความสามารถในด้านนั้นๆ เช่น คอม เกม หลายๆ ข้อเสีย มากมายครับ เช่น ตาเสีย มีอีกเยอะมากมายที่จะตามมา แต่ยังไงผมก็ชอบ นะครับ
i_love_uk
hardcore is in my blood
อยากเป็น รับจ้างถือตืนตบ แล้วก็กิยข้าวกล่อง ได้200อ่ะครับ
โด่ง_ดุ๊ก_ดิ๊ก
you cant break the rule, if you don't know what they are.
งานหลัก : ผู้จัดการโรงเรียนเอกชน งานรอง : เจ้าของหอพักแห่งนึ่ง ข้อดี : เล่นเน็ตที่ทำงานได้ ข้อเสีย : ไม่ค่อยได้พบปะผุ้คนนอกจากกลุกจ้าง ต้องสามารถทำงานเทนตั้งแต่ ภารโรง ยัน ผุ้รับใบอุญาติฯ(ตำแหน่งใหญ่สุดใน รร.)(ชือก้อบอกอยุ่แล้ว"จัดการคื่อ จัดการทุกอย่าง" ความฝัน : อยากมีเมียดีๆซักคน

_NOTORIOUS_
ขออภัยในบางลีลา
ถุ้ยไอสวะกากขี้หมาเปียกเวนย์เอ๋ยผ่อนนูโวขี้กากให้หมดก่อนเหอะสัสกากเด่วกุจะเอาน้อยหน่าไปยัดปากเมิงให้ถึงบ้านเลยสัสทีเดียวบ้านสังกะสีของเมิงได้หายแน่นอน กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆ
thanks_Q
ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาออนติดงานที่ร้านครับ ..
โดย HAYABUSA1300 เมื่อ 33 นาทีที่แล้ว อาชีพกูเป็น เสนาธิการทหาร ของกองทัพอเมริกา กูมีเครื่องบินรบขับเล่นไปซื้อกับข้าว ก็แล้วกันพวกมึงกากทุกตัวขอบอก กูสั่งกิ๊กเดียวจะมีจรวดtomahawkยิงใส่บ้านมึงทันที จำไว้ไอ้พวกกากกกกกก --------------------------------------------------------------- พ่อตายสาดดดดดดดดดดดดดดดดดดด อาชีพ บ้านรวย นั่งๆนอนๆ

pp2008
"..พึงรีบเร่งกระทำความดีและป้องกันจิตจากความชั่ว เพราะเมื่อกระทำความดีช้าไป ใจจะกลับยินดีในความชั่ว.."
เรียน เจ้าของกระทู้ อ่านกระทู้ของท่านแล้ว สงสัยมีผู้ป่วยที่หลุดออกมาจาก รพ.ศรีธัญญา ปะปนอยู่นะ หุ
sociuz
....พอดี....
เป็นนักศึกษา อนาคต ก็ อยากอยู่บ้าน ทำงานที่บ้าน เลี้ยงหมา เลี้ยงแมว
sociuz
....พอดี....
เป็นนักศึกษา อนาคต ก็ อยากอยู่บ้าน ทำงานที่บ้าน เลี้ยงหมา เลี้ยงแมว
้น่าสงสาร Hayabusa เนอะ ไปซื้อกับข้าวนั่งเครื่องบิรบ พ่อเป็นเสณาธิการทหารที่ไม่ได้เงินเดือนหรอครับ ไม่มีตังซื้อรถ ดีแต่ใช้เครื่องบินใน base แล้วยังจะไม่มีตังเรียนหนังสืออีก (คนมีการศึกษาคงไม่เอาเครื่องบินหรบไปซื้อกับข้าวหรอกคับ) ป..ล. บ้านผมไม่ซื้อกับข้าวเองหรอกครับ ผมสั่งคนไปซื้อ เอา
ช่วยมาดูนี่หน่อยเถอะครับ http://seedang.com/stories/49676 ขอบคุณครับ
โห...เพิ่งมาดูอีกที ไม่คิดว่าจะมีคนมาตอบเยอะขนาดนี้
หมูแดง
สวัสดีปีใหม่ 2557 ค่ะ สมาชิกทุกๆท่าน ขอให้ปี 2557 สำหรับทุกๆคน เป็นปีที่ดีกว่าปี 2556 สุภาพพลนามัยแข็งแรง มีความสุข ความเจริญรุ่งเรืองในทุกด ...
เพิ่งเข้ามาอ่านเป็นครั้งแรก -____-' เป็นกระทู้ที่ดีมากๆค่ะ ขอบคุณคุณ fufu yak ที่ตั้งกระทู้ดีๆขึ้นมา :) เพิ่งรู้ว่ามีหลากหลายอาชีพมากๆๆๆ หมูแดงอ่านจนเพลินเลย....
beergarden
ตอนนี้เป็น freelance Interior Designer ใครอยากแต่งบ้าน หรืองานอาคารภายในและภายนอก ติดต่อทางกล่องข้อความเลยนะครับ แนบผลงาน(บางส่วนมากด้วย)
beergarden
งานสำนักงานครับ (ถือโอกาสโฆษณษเลยแล้วกัน)หวังว่าคุณหมูแดงคงไม่ว่ากัน
beergarden
งานบางส่วนนะครับ เผื่อสนใจ
beergarden
ตัวอย่างผลงาน เอิ้กส์ (เนียนโฆษณา) ไม่ต้องจ่ายตังค์ 555
beergarden
เนียนสัก 4-5 รุป พอและ
beergarden
พอและจ้า
Bgal
^ ^ ซะงั้น พี่ชายเรา
beergarden
อาราย มาเนียนอีกงานสะเลยเนี่ยะ
beergarden
พอจิงๆและเดวซวย เบื้องบนเค้าลบซวบเลย
ไม่ลบหรอกครับคุณ beergarden อยากรู้อยากดูและก็ขอชื่นชมด้วยครับ เป็นการแลกเปลี่ยนทัศนคติหรือบางทีก็ได้ติดต่องานกันไปในตัวด้วย อิอิ ดีใจจัง คุณหมูแดงเข้ามาอ่านและก็คอมเม้นให้ด้วย เย้ๆๆๆ+++++
ต่อๆ หมดแล้วเหรอ
santoes
เยี่ยมเลยกระทู้คุณ fuๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ yak...ผมว่าได้ยาวกันไปถึงสิ้นปีแน่..ต้องตั้งให้เป็นกระทู้แห่งปีเลย
ขอบคุณครับ
Senkoh
+Senkoh+ :: Secret :: อนาคตวิศวกรรมยานยนต์
พี่ oatxxx เหมือนผมเลยครับ ไม่กินเหล้าไม่สูบบุหรี่ ไม่ชอบที่เสียงดังๆ แต่การพนันอิอิเล็กน้อยครับ แล้วก็ชอบธรรมชาติด้วยครับ
ว่าแต่คุณ santoes ได้ลูกมือ autocad หรือยังครับ
Final_Fantasy^0^
ไม่มีต้นไม้ก็ไม่มีน้ำเมื่อไม่มีน้ำก็ไม่มีชีวิต ร่วมใจกันปลูกป่าเพื่อพ่อหลวง เพื่อโลก เพื่อเราทุกคน
สงสัยช่วงนี้คงต้องถามว่าใครโดนพิษเศรษฐกิจโลกและพิษหลังจากปิดสนามบินแล้วตกงานหรือหางานไม่ได้บ้างว่าม่ะ คงมีคนสมัครสมาชิกใหม่มาตอบเพียบแน่เลย อันนี้ล้อเล่นนะจ๊ะอย่าคิดมาก >w<"
beergarden
เพิ่งไล่อ่านคอทเม้นท์ของคุณลุง santoes เห่อๆ เค้าเป็นสถาปนิคใหญ่เหรอนี่ คุณลุงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ เอิ้กส์ๆๆๆ มีไรก็ช่วยแนะนำด้วย ประสบการณ์เกี่ยวกับบ้านและอาคารผมยังน้อยนัก ฝากเนื้อฝากตัว (เผื่อรุ่ง)เอิ้กส์ๆ ปีนี้ต้องไปเป้นทหารสะแล้ว เอาไว้ปีหน้าค่อยเดินหน้าทำงานหามรุ่งหามค่ำต่อๆไป .......................
beergarden
อ่ะๆเข้าเรื่อง นอกเรื่องไปเยอะเลยครับ -อาชีพ Interior Designer พูดง่ายๆก็เป็นดีไซค์เนอร์นั่นแหละครับ(คล้ายๆกับของลุง Santoes) - ตอนนี้ผมรับงานอิสระอย่างเดียว ทำงาน Officer ปัญหามันเยอะก็เลยออกมาทำเองเลย เห่อๆ - ข้อดีคือ.... เป็นงานที่ใช้ความคิดเยอะแยะไปหมด ไม่รู้จะอธิบายยังไง ไม่ซ้ำซากจำเจ เหมือนคนนั่งทำงานออฟิสทั่วไป แบบเช้า-ชาม เย็น-ชาม ได้คิดนั่นออกแบบนี่ มันส์ดีครับ ไม่น่าเบื่อ ท้าทาย การได้พบปะแล้วพูดคุยกับผู้คน ในหหลายๆรูปแบบ หลายๆอาชีพ เงินดี ถ้าจับได้งานระดับคุณลุง satoes ก็อาจจะจุกเงินตายไปเลย แต่ถ้างานไม่ใหญ่มาก เช่น งานใหญ่ๆ ก็พอกินพอใช้ไปตามประสา มีบ้างไม่มีบ้าง หลังๆ ชักจะแย่เพราะพิษเศรษฐกิจ hotdog แต่งานก็เรื่อยๆครับ (ชักจะเป็นชีวประวัติไปแล้ว 5555) .....T T -ข้อเสีย ต้อง(ก่อนว่าเป็นงานอิสระ ที่ไม่ขึ้นตรงกัยออฟิส) ชอบโดนโกงค่าแบบ เอิ้กส์ๆ ถึงจะทำสัญญาแล้วก็เถอะ เอาไรไปฟ้องเค้า (เรื่องใหญ่เลย เรื่องเงินเนี่ยะ) ส่วนที่เกี่ยวกับงานก็คือ เรียนมาสายนี้ มันเป็นไรที่.......ทำให้เรากลายเป็นคนคิดมากไปสะทุกเรื่อง.....แม้กระทั่งคำพูดของคนที่เรากำลังจะเจรจาด้วยอยู่ แม้กระทั่งการแต่งตัวต้องไปเจอคนรวยๆ (เพราะสายอาชีพผมทำงานกับคนรวยนั่นแหละ (ภาษาชาวบ้านเอ้า) การแต่งตัวก็ต้องพิถีพิถัน ทั้งที่บางครั้งก็ไม่ใช่ตัวเราเลย บางครั้งก็สูญเสียความเป็นตัวเองไปบ้าง ต้องไปเดินในที่หรูหราโอ่อ่า แต่รู้สึกไม่มีความสุขบนความงามที่เราออกแบบเลยเห่อๆ (เริ่มระบายชีวิต)เอิ้กส์ๆ เยอะะมั้ยครับข้อเสีย เวลาพักผ่อนน้อยมากๆ (ถ้าทำงานบริษัท) แต่ถ้าทำเอง ก็สบายหน่อยไง แบบว่าทำงานกันหามรุ่งหามค่ำ เย็นมากินเหล้าไรทำนองนี้แหละครับ.............แล้วก็ไปจบที่ อาบอบนวด (สายงานด้านนี้เป็นประมาณนี้เกือบหมด ตื่นเช้ามา บางงานไม่ได้นอนเป็นเดือนๆ เห่อๆ แบบว่า นอนน้อยอ่ะครับ ถ้างานใหญ่ๆ ก็เป็นปีๆ อ้วกเลย เห่อๆ (มีอีกเยอะ คุย 3 วันก็ไม่หมด ) 555+ อนาคต>>>>>>>ตอนนี้ยังไม่แน่นอนครับ แต่ที่หวังไว้ ก็อยากเปิดธุรกิจ ร้านหนังสือเช่า ไม่ต้องเหนื่อย แบบว่า กินน้อยแต่กินนานๆ ไม่งั้นก็ทำบริษัทออกแบบกับเพื่อนๆ ครับ กำลังหาลู่ทางอยุ่ ทำไรได้ก็ทำไปก่อน เงินทองหายากช่วงนี้ ฝึดเคืองกันไปหมด ว่าไปแล้ว ความคิดของ จขกท ก็เข้าท่าดีนะครับ ทำไร่ทำสวน ไม่ต้องมานั่งปวดหัวให้มันเมื่อยตุ้ม ชีวประวัติย่อๆคงขอแค่นี้ก่อน ผมอายุยังน้อย 25 เอง ต้องอย่างน้อยก็ต้อง 35 เดวไว้มาเล่าให้ฟังใหม่ เอิ้กส์ๆ
ฮ.นกฮูกตาโต
ฮ.นกฮูกตาโต หุหุ
ขายของครับ
^ ^ เยี่ยมครับ (ที่ผมอยากทำไร่ทำสวนเพราะรู้สึกเบื่อกับชีวิตในเมืองที่มันวุ่นวายไม่จบไม่สิ้น อยู่กับธรรมชาติแล้วมันผ่อนคลายดี เหนื่อยแต่ก็สบายใจ)
SNAP_MAN
โอว์โนน
ส่วนผมก็เรียนให้จบ แล้วก็บวชทดแทนคุณบิดามารดา แล้วจะหางานทำ ผมจบวิศวอิล็กทรอนิกส์มา หางานยากอยู่ ฮือๆๆๆ เพราะผมเกรดน้อยยมากๆๆเลย
หมู่บอย
ผมไม่หยุดจนกว่าคุณจะหยุด
อาชีพ ตำรวจ อยู่ปัตตานี ข้อดี รับราชการ มีงานให้ทำก็ดีถมแล้วครับผม ข้อเสีย มีสิทธิ์โดนด่าโดยไม่ต้องไปทำผิดอะไรเลย -*-
x3roc_
EASY DUDE!!!!
กระทู้นี้สาระๆๆๆๆๆ จัดไปยาวๆครับ
zerosmith
คิดถึงวันเวลาเก่าๆ
คนแถวนี้รับจ้างโพสนะ 5555555
ซาโยริ
ChARiCe_PempAnGcO♥•´¯`♥•.¸¸.•♥•´¯`♥•.¸¸.• ๏
อาชีพหลอกผู้ชายมากินค่ะ
Mr.GPF
กลับมาซบแอทคราวด์เหมือนเดิม
นักศึกษารามคำแห่งครับ แต่...ไม่ค่อยได้ไปเรียนหรอก งานก้อ ส่งถุงอ่ะครับ ถุงขยะ ถุงหูหิ้ว สงทั่วประเทศอ่ะครับ แล้วแต่คนจาสั่ง เพราะของผมหนา+ถูกกว่าราคาตลาด(โฆษณาแฝง)
ImNoT_4!one
คนเราบางคน...เลือกยอมทน เจ็บปวด และเสียน้ำตา "มากมาย" เพียงเพื่อแลกกับความสุขจากการได้มีความรัก "นิดเดียว"...!!!
เป็นนักเรียนไฮสคูอยุ่อ่ะ
เหมือนกันครับ กับ ข้างบน

ขุดครับ เผื่อใครตกหล่น อิอิ (จริงๆอยากดันกระทู้ตัวเอง)

555+ ครับๆ ดันเข้าไป

mom
อาชีพซ่อมรถยนต์ คร๊าบ ข้อดี สุขใจเมื่อมีรถเสีย ข้อเสีย เหนื่อยสุดๆ ร้อนด้วย
{I}nsecto{R}
เธอมันไม่ใช่ของตาย เราอยากได้จึงช่วงชิง
ปัจจุบัน เบื้องหน้า ผมเป็นนักเรียน นักศึกษาชั้นมัธยม
เบื้องหลัง รับจ้างทำอะไรหลายอย่างสารพัด สารเพ คนส่งของ จำพวกดอกไม้(ให้สาว) รับทำงานค้นคว้า คนดูต้นทางบ่อนไพ่ นักเลงรับจ้าง(บางครั้ง) ที่ปรึกษาปัญหาหัวใจ ฯลฯ

อนาคต เบื้องหน้า ผมอยากเรียนกฎหมายให้ได้ใบประกอบอาชีพทนายความ และไปเป็นครูสอนประวัติศาสตร์ในโรงเรียนมัธยมสหฯแห่งหนึ่ง
เบื้องหลัง เป็น Lolicon ในคราบคุณครู หลีนักเรียนสาวๆเป็นกิจวัตร หรือไม่ก็ทำ เ มี ย เลย

ข้อดี ได้งานทำงานที่ชอบ มีรายได้จากอาชีพเสริมนอกเวลา(เป็นทนายไง) มีงานที่มั่นคง เวลาไปโรงบาลสามารถเบิกจ่ายตรงได้
ข้อเสีย อาจจะได้รับความเกลียดชังจากนักเรียนสาวๆหลายๆคน และคงจะเป็นหนึ่งในเหตุผลที่ทำให้ต้องไล่ครูอย่างผมออก

ความฝัน มีงานทำที่มั่งคง มีความสุขในยามแก่เฒ่า ที่จะมีสาวๆมาคอยดูแล และได้เล่นเว็บสีแดงยันปิดฝาโลง
มอส
0808188216

กำลังจะเป็นนักศึกษาคับ

แต่อาชีพก็คือขายหนังคับ(แผ่นผีนะคับ)

ถึงผมจะไม่ไช้คนดีเท่าไหร่

แต่อย่างน้อยเงินที่ผมขายหนังได้

ผมก็เอามาสมทบในการเรียนเรียนจนจบม.6แว้ว

ถ้าไม่มีเงินอันนี้คงแย่แน่ๆมันอาจจะผิดกฏหมายจริง

แต่ไม่ทำก็ไม่มีตังมาเติมน้ำมันรถซื้อหหนังสือ

จ่ายค่าเน็ต ซื้อข้าว

มอส
0808188216
ข้อดีของอาชีพนี้คือ มีเงินไห้ไช้มากมาย

ข่อเสียมันเสียงโดนจับทีตั้งไห้คนมาประกัน

ลืมไปผมขายหนัง18+นะคับ(เพราะมันไม่โดนลิขสิทธิ์และขายดีสุด)

แต่มันก็จำเป็นนะคับที่จะต้องทำ

มอส
0808188216
ผมกะว่าถ้าผมเข้าเรียนมหาลัยแล้ว

ผมกะจะเลิกขายหนังแล้วคับ

หันมาขายยาดองแทน

เห็นมีคนบอกว่าขายดีแถมยังไม่ผิดกฎหมายอีก
sadako
อ้อ...หาเจอสักทีว่าเขียนตรงนี้

เพื่อนๆบางครก็พอจะรู้แล้วว่าเราทำงานอะไร

จริงๆจบเอกเดียวกันกับตาโอ๊ตเหละแต่คนละมหาลัยกันอิอิ

แต่งานจริงๆก็ไปสำรวจเส้นทางทำทัวร์นะค่ะ ทำทัวร์เอง เป็นเจเนรอลเบ้ทำหมด ไม่ได้ใหญ่มากมาย

ข้อดี....ได้เที่ยวเยอะดี
ข้อเสีย....กุอยากถ่ายรูปต้วเองบ้างแต่ทำไมไม่ถ่ายว่ะ อิอิ ล้อเล่ง

1994

เป็นพนักงานการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคครับ

สเปรโต
ไปตามกาล & ละเวลา

อาชีพ : สัตวบาลควบคุมดูแลฟาร์มเลี้ยงสัตว์คับของบริษัทฯเอกชน
ไซด์งาน : คุมฟาร์มหมูวงจร 9000ตัว ไก่ วงจร 1.5แสนตัว
ข้อดี : อิสระ สวัสดิการดีมากๆ ได้เจอคนมากมาย(เจ้าของฟาร์มต่างๆ) กินเหล้าบ่อย ตื่นสาย โดดงานมาเล่นคอมได้สบายๆ
ข้อเสีย : มูลค่างานมันเยอะ เสียหายทีโดนGMด่ากระจาย ขับรถตะลอนๆ บางครั้งก็กลับดึกมาก
ไฝ่ฝัน :มี กิจการส่วนตัว มีเงินพอซื้อที่ดินเพิ่มปลูกยาง+สวนปาล์ม

นรกตัวสุดท้าย
951753

เรียนอยู่ครับ พึ่งจบ ปวช.ปี3 แผนก ไฟฟ้ากำลัง

กำลังจะไป ต่อตรี วิศวะกรรมไฟฟ้าที่ ม.เทคโนโลยีมหานคร

ตอนนี้ก็ทำร้านสักเล็กๆที่บ้านอยู่ครับ

ก็ประมาณเดือนธันวานี้ รอเพื่อนกลับมาจากต่างประเทศ

จะหุ้นกันเปิดร้านสักของตัวเองอย่างจิงๆจังๆ

(กุจะเรียนวิศวะทำ...ไร)

อนาคต อยากเรียนต่อโทครับ น่าจะต่อ MBA

เรียนไปงั้นแหละครับ ยังไงผมก็สักเต็มตัว ทำร้านสักเหมือนเดิมอยู่ดี

ที่อยากเรียนเพราะอยากเรียนกันหมาเห่าอะครับ

แบบประมาณว่า ดูสักเต็มตัวแม่งไม่มีการศึกษาแน่ๆ

ผมจะได้เถียงมันได้ว่า กุ จบ โท อ้าย สาดด

5 5

คนไทย100%
เซ็งจริงๆ

จำหน่ายเครื่องปรับอากาศ
ตอนนี้ร้อนขายดีมากๆ อิอิ

i_dunno!!!
@CLOUD น่าเบื่อ
DIG!
ขาดเทอไม่ได้
แวะมาเม้นอย่างเดียว และจะไม่ติดตามผลงานของตัวเองด้วย 55+
DICK ! เอ้ย DIG !
PAD Penis And Dick
ลูืกlมีExลวv
ดูกาตูน จนบ้าไปแล้ว ^^
อาชีพ นักศึกษา ข้อดี เรียนไปเรื่อยๆเหนื่อยก้อพักแต่ระวัง มส - - ข้อเสีย ตื่นเช้า ขี้เกียด 55 อาชีพใฝ่ฝัน อยากเปงสัตวแพทธ์ (เพราะรักสัตว์) และเปิดร้านเค้กกะไอติมปายพร้อมๆกานแล้วกะเปิดร้านอินเตอเนตข้างๆ โอวจามีเวลาทำได้ขนาดนั้นไหมนั่น
sadako
อ้อ...หาเจอสักทีว่าเขียนตรงนี้

เพิ่งอ่านเจอว่าอนาคตอยากทำไรเหรอ

จริงๆก็อยากทำงานตามสาขาที่จบมาอ่านะแต่เนื่องจากว่าไม่ชอบอยู่เฉยๆ เลยต้องไปทุกพื้นที่ ไม่อยู่นิ่งตลอดเวลา

ปั้นปลาย...อยากแต่งงานมีลูก(หาพ่อของลูกยังไม่ได้เลย) 555

OmegaZ496
ใครลงการเมืองกูจะลบให้หมด
ปัจจุบัน เจ้าของร้านกาแฟครับ
จริงๆอยากเปิดร้านเกม...ไว้รวยแล้วจะทำครับ
Nookie!!!
ขอบคุณสำหรับๆทุกกำลังใจและคะแนนนะคะ
อาชีพ - ขายนมสดค่ะ (เป็นลูกจ้างเค้านะ อิอิ)
ข้อดี - ได้กินนม กะ หนมปัง ทุกวันเลย
ข้อเสีย - อ้วนค่ะ 55555
 แล้วก็กลายเป็นคนกลางคืนไปซะงั้น
ไม่มีวันหยุด นอกจากวันฝนตกค่ะ เฮ้อ!
loveparadox
อิอิ

นักเรียนครับ
ไร้ข้อดี
ไม่มีข้อเสีย
อิ
อิ

โอ๋จันทบุรี
ทำครับสวน          ข้อดีผมรักต้นไม้ชอบธรรมชาตินะครับ
ปลง2
Here, My Home
ตอนนี้เป็นนักเรียนม.6 อาชีพในฝันคือ นักชีววิทยาอวกาศ แต่ประเทศไทยไม่มีให้ เรียน มีแต่เมืองนอก เฮ้ออออมันถึงได้เป็นอาชีพในฝันไง
crazypilot
Airforce United สู้ๆ
ขับสามล้อเครื่องคับ อนาคต อยากเป็นแบบในเรื่องอามาเกดอนอ่ะ ^^
ReezabzA
ในเมื่อเรามีความรักอันเต็มเปี่ยมจากครอบครัว...แล้วทำไมต้องไปขอเศษเสี้ยวจากใคร
นักศึกษา ปวช ครับ ข้อดี... ข้อเสีย... อาชีพใฝ่ฝัน ก็ พวกที่จับแฮกเกอร์อ่ะ อิอิ
นิว_จูล่ง
โชคดีเสมอ
จบวิศวะเครื่องกลมาแต่ปัจจุบันได้ทำงานดูแลระบบ IT ทั้งเขต ของหน่วยงานรัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่ง
  ข้อดี โก้หรูหน่วยงานมีเครือข่ายทุกจังหวัด เมาได้ทุกวัน
  ข้อเสีย  ยังเป็นลูกน้องเขาอยู่ เหนื่อยโครตๆ งานพลาดไม่ได้ด้วย

ตอนนี้สมัครสอบเพื่อเรียนสาขาเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ สอบปลายเดือน พ.ค. 52 นี้ (เรียนเสาร์อาทิตย์นะ)
ยังหาแนวข้อสอบไม่ได้เลยนิ มีหนังสือขายป่าวก็ไม่รู้ แนะนำด้วยครับ
นิว_จูล่ง
โชคดีเสมอ

คุณ fu ลบให้ด้วยขึ้นมาเยอะเกินเหตุ

yakin2930
ในโลกนี้ไม่มีสิ่งใดดีหรือเลวอยู่ที่ใจเราคิดเองทั้งนั้น

ทำงาน การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค ทำงานโดยไม่ดับกระแสไฟฟ้าครับ:,วิศวะ ไฟฟ้าปี4 ราชมงคล
ข้อดี งานราชการ
ข้อเสีย ยังเป็นตัวเล็กที่ต้องฝ่าป่าที่มีหนามขวางทาง เสียเลือดเล็กน้อย แต่นี่แหละคือชีวิต

ppgt
มนุษย์ คือ สัตว์โลกที่มีเหตุผล

ปัจจุบัน  ประกอบธุรกิจส่วนตัวและทำเกษตรกร
ออกจากราชการเนื่องจากรับไม่ได้กับระบบที่ไม่ให้ความสำคัญกับผู้ที่มีศักยภาพมากกว่าเจ้านายและเก่งกว่าเด็กของเจ้านาย

ข้อดี  ได้ทำในสิ่งที่ตนเองชอบ  (ไม่ได้จบทางการการเกษร)ได้ใช้ความรู้ความสามารถที่ตนเองเรียนรู้ด้วยตนเองและจากการถ่ายทอดของผู้เฒ่าผู้แก่ที่มีประสบการณ์จากการเรียนรู้ด้วยตนเอง  มีความสุขกับการทำงานที่เราต้องเข้าหาธรรมชาติและต้องทำงานคู่กับธรรมชาติ และเรียนรู้ที่จะต้องอยู่กับธรรมชาติให้ได้
ข้อเสีย  ไม่มีครับ อย่าเดียวคือ  ทุกคนมองว่าผมไม่ค่อยสบาย (ภาษาใต้ =  คนบ้า)  แต่ผมก็มีความสุข
อนาคต  อยู่อย่างพอเพียง เรียบง่าย อุทิศเวลาที่เหลืออยู่ไม่ถึงครึ่งชีวิตเพื่อกิจกรรมพระพุทธสาสนา  และชุมชนที่ตนเองอาศัยอยู่ และเป็ฌนที่พึ่งของน้องชายอีก 2 คน ลูกบุญธรรม 1 คน ที่ลืมไม่ได้คือ ภรรยาอันเป็นที่รักยิ่งครับ

ไม่มีความฝันสำหรับตัว  มีแต่ความจริงและอยู่กับปัจจุบันให้ได้นานที่สุดครับ 

ต้นอ้อ_
愛しています。....KOB
งาน....ร้านคอมพิวเตอร์ (ซ่อม อัพเกต จำหน่าย) .....ร้านซีดี (เช่า + ขาย) ..... ร้าน ชาไข่มุก (ใต้หวัน) ข้อดี งานเยอะ เงินดี เป็นเจ้านายตัวเอง ข้อเสีย ไม่มีวันหยุด เหนื่อย งานที่อยากทำ .... นักดนตรี (เคยเป็นอ่ะ นักดนตรีเก่า)
badger
เปิดเรียนแล้ว คงไม่ค่อยได้เข้ามานะค้าบบ
ยังเรียนเทคโนอยู่เลยอ่า จะต่อ ป.ตรีต่อเนื่องปีหน้าแระๆๆๆ ปล.คณะเทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์คอมพิวเตอร์อ่ะคับ
เรื่องของผม
อยากให้คนไทยรักกัน

ตอนนี้ยังเป็นนักศึกษา

จบมาเป็น วิศวกร พลังงาน

อนาคตอยากเป็น หัวหน้ากระบวนการก่อการร้ายระดับโลกครับ เพื่อรวมประเทศทุกประเทศในโลกให้เป็นหนึ่งเดียว

ขาดเทอไม่ได้
แวะมาเม้นอย่างเดียว และจะไม่ติดตามผลงานของตัวเองด้วย 55+
แม่ไม่ว่าเหรแ ทำตัวยังงี้ ไอ้เรื่องของนู๋
mimi
สวัสดีค่ะ พี่ๆ กว่าจะล็อกอินมาได้ เล่นซะเหงื่อตกเลย
มิ้มเองตอนนี้ยังไม่มีงานทำค่ะ (เรียนภาษาอยู่ด้วย)

อนาคตฝันไว้ว่าอยากจะเป็น ไกด์ หรืองานอะไรก็ได้ที่เกี่ยวกับภาษา (ส่วนตัวเป็นคนชอบภาษาอยู่แล้ว)

ข้อดีของงานด้านนี้ก็คือ เราได้เรียนรู้ไปในตัว
RECONSIDERING
ขอแนะนำ ผู้สื่อข่าวน้ำดีและเป็นกลางจริงๆ

Stock Broker มีบ้างหรือเปล่า???

ป๋าเอ็กซ์
สงคราม ก็เหมือน สงกรานต์

เป็นมือปืนอยู่แถวๆพัทยา

อนาคต ขายยาบ้า เปิดบ่อน ค้ากาม เป็นหัวคะแนน

ข้อดี เงินดี งานสบาย สาวตรึม

ข้อเสีย เจอกันในสถานกักกัน<<<แถวๆบางขวาง

สาวกบิ๊กบอดี้*
ก่อนตาย

ทำงานเป็นพนักงานบัญชี  ที่บ. แห่งหนึ่ง เจ้าของเป็นคนจีน พูดไทยไม่ได้เลย  ส่วนไอ้เราก้อพูด จีนไม่ได้ด้วย  อาศัยว่ามีล่าม

ข้อดี ที่มะค่อยดีเท่าไหร่ ได้เล่นเน็ตทั้งวัน เพราะที่บ. มะค่อยมีงานทำ สถานภาพของบ. ค่อนข้างสั่นสะเทือน ประมาณ 6.2 ริกเตอร์

ข้อเสีย วันไหนที่ล่ามไม่อยู่ปวดหัวมาก เพราะพูดกันมะรู้เรื่อง  ยิ่งถ้าต้องออกข้างนอกกับเจ้านาย แล้วมะมีล่ามไปด้วย  วันนั้นจะเปงอารายที่ปวดหัวมากๆ  เพราะแปลไปคนละอย่างกันเลย

อาชีพที่อยากทำ  อยากทำงาน Event  แล้วก้ออยากทำงานเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์  ประมาณว่าประกอบคอมน่ะ

DeathNote
ปีสุดท้ายแล้วพี่น้อง
นักศึกษาครับ อิอิ ข้อดี เรียนหนัก ข้อเสีย ก็เรียนหนัก - - อะไรหว่า
jibjuju
แดร็กแต่กิมจิกันเข้าไป ม่ายมีโปรตีนไปบำรุงสมองแล้วพวกเมิงเอ่ย

อาชีพ. เป็นเจ้าของร้านเพ็ทชีอปและกรูมมิ่งที่พัทยาค่ะ ขายสินค้าของกินของใช้เครื่องประดับสำหรับสัตว์เลี้ยงและจำหน่ายสุนัขสายพันธุ์ดี

ข้อดี. ไม่ว่าเศรษฐกิจจะดีไม่ดียังงัย ไม่ได้ทำให้คนรักสุนัขน้อยลงธุรกิจนี้จึงไปได้เรื่อยๆไม่ต้องคิดมากเท่าไร และได้ทำในสิ่งที่เราชอบอยู่แล้วด้วยเลยมีความสุขและรู้สึกสนุกกับงานที่ทำดี ไม่น่าเบื่อค่ะ

ข้อเสีย. ในบางครั้งการตัดขนสุนัข สุนัขดื้อยังพอทนไหว
แต่เจอลูกค้าดื้อนี่สิน่าเหนื่อยใจ อยากได้เเบบนู้นอยากได้แบบนี้ซึ่งบางที่ไม่พิจารณาสภาพสุนัขของตัวเองเลยว่าไหว
ไหม ต้องอดทนกับลูกค้าประเภทนี้มากๆ เห่อๆแต่งัยก็ต้องทนเพราะเป็นอาชีพของเรา

อิฐ
9009
วิศวะเมคคาทรอนิกส์ งาน PM - Project Manager ข้อดี-ปวดหัว ข้อเสีย-ปวดหัว เหอๆ อยากเปิดstudio ห้องซ้อมดนตรีครบวงจร
นายเซ่อซ่า
ไม่สบาย ป่วยจิต

เป็น Inspector ครับ
ข้อดี: เป็นงานที่รับผิดชอบสูงมาก ทำให้เรากลายเป็นคนรอบคอบ

ข้อเสีย: ไม่มีวันหยุดเลย ถ้าเผลอเซ็นเอกสารเมื่อไหร่แล้วงานผิดก้อจบ  อิอิ

noncmu

อาชีพ วิศวกรเครื่องกล แผนกซ่อมบำรุงครับ
           ทำงานอยู่กัมพูชาครับผม
เป็นโรงงานปลูกอ้อยแล้วก็ทำน้ำตาลดิบส่งกลับไทยครับ
ข้อดี   ก็รายได้ดีอยู่ครับผม ค่าใช้จ่ายค่าครองชีพที่กัมพูชาต่ำมากครับผม เงินส่วนใหญ่เลยไม่ค่อยได้ใช้ ส่งกลับบ้านได้หมดครับ
ข้อเสีย มันไม่ใช่ประเทศเราเนอะ ไปไหนมาไหนก็ลำบาก กลับประเทศไทยก็ 3 - 4 เดือนที คิดถึงบ้านครับ

jackass8520
งะ

อาชีพ..ลูกจ้างร้านถ่ายเอกสาร&ร้านเนท

ข้อดีนะหรือ....งานไม่ค่อยหนัก..นั่งจีบสาวได้ในบางครั้ง

ข้อเสีย...แฟนมักบ่นว่างานไม่มีแก่น..ปวดตาเวลาพิมพ์งาน

ชอบหิวในเวลางาน..อิอิอิ

อนาคต...ก็อยากทำหลายอย่าง

อย่างแรก..ก็คงต้องเรียนเพิ่มอะ

แต่สิ่งที่อยากลองมาสุด..คือ.อยากเป็น Stunt man ครับ

(คัยก็ได้ช่วยที....งิมๆๆๆ)

bema
ทำไมคนเล่นอินเตอร์เน็ตชอบพิมพ์ภาษาไทยผิดๆ
อาชีพ: เป็นเจ้าของธุรกิจเล็กๆแถวบ่อวินครับ
ข้อดี: อิสระดี ตังค์พอมีใช้
ข้อเสีย: เหนื่อย ปวดหัว เร่งรีบ ลูกค้าคือพระเจ้า(จริงๆนะ)
อนาคต: ลูกน้องทำงาน เราเล่นเน็ตทั้งวัน
TUMsefe
ชื่อตั้มคับ อยุ่เกาหลี มีใครอยุ่เกาหลีบ้างงงงง
เปง DJ ครับ เปิดเพลงในกทม แต่ตอนนี้ มาเปิดเพลงที่เกาหลี ร้าน THAI INTER อยากเป็นเจ้าของร้าน อินเตอร์เนต กับ ร้านแต่งรถคับ
TUMsefe
ชื่อตั้มคับ อยุ่เกาหลี มีใครอยุ่เกาหลีบ้างงงงง
อยากเปิดร้านแต่งรถ
เรื่องของผม
อยากให้คนไทยรักกัน
อยากเป็นนายก
AmericanA
☻ attention please ☻
^
^
เบื่อไอกากนี่ชิบหาย
Mr.GPF
กลับมาซบแอทคราวด์เหมือนเดิม
ทำงานกับครอบครัวครับ ก็แค่ งานขับรถส่งของ แล้วก็ บัญชีเล็กๆน้อยๆ ตอนนี้ กำลังเรียนนิติศาสตร์ ที่ รามคำแหงครับ เรียนจบ คงรับราชการเลย
บอยฮาเลลูย่า
ความดีไม่มีขายอยากได้ทำเอา......

ผู้จัดการแผนกขาย ของบริษัทเอกชนครับ 
 ข้อดี 
 เงินเดือนพอเหลือใช้บ้างครับ 
 เวลาว่างก็มานั่งเล่นสีแดงครับ 
 ข้อเสีย 
 ต้นเดือนถึงครึ่งเดือนเครียดเรื่องยอดครับ 
 ปลายเดือนวางแผนการปิดยอดครับ 
 สรุปก็ยังแฮปปี้อยู่ครับ 

moo002
The Dope Boys in the building.
ตอนนี้ยังเรียนไม่จบครับพึ่งอยู่ ปวช ปี 1 เอง ส่วนอนาคตที่อยากเป็นก็ ช่างซ่อมคอมพิวเตอร์ กับ พนักงานธนาคาร เพราะเป็นคนที่ หลงไหลกับการนับเงินมากๆ

arabasta
กรุณาใช้เหตุผล

กราฟิกดีไซน์เนอร์
 ข้อดีคือเป็นงานที่ชอบ ได้ออกแบบอะไรเท่ๆ
 ข้อเสียคือไอ้ความสวยความเท่แต่ละคนไม่เท่ากันจึงทำให้ทะเลาะกับลูกค้าบ่อยๆ
อนาคต อยากมีบริษัทของตัวเอง ออกแบบโปรดักเจ๋งๆ ขายในราคาที่ใครก็ซื้อได้ อยากออกแบบทุกอย่างเลย

ไม่ธรรมดาเลยสมาชิกสีแดง หลากหลายอาชีพจริงๆ

Doug
Love dies when it is put under restraint
ตอนนี้อาชีพทำนา ใฝ่ฝันอยากเป็นแอร์โฮสเตส(ประมาณหมาเห่าเครื่องบิน)
santoes

แต่ละคนเยี่ยม ไม่ธรรมดาจิงๆเลยครับ

santoes
ขออนุญาต จขกท.นะ น้องๆคนไหนที่ทำงานเขียนแบบ Autocad งาน Curtain Wall ถ้าสนใจงานใหม่ ฝากข้อความมาคุยกันได้นะครับ...ถือโอกาศประกาศหาลูกน้องซะเลย
.....................................................................
ยังรับอยู่นะครับ คุญ มัญ  เห็นว่าสนใจ สอบถามมาได้นะครับ...และน้องๆคนไหนสนใจ ติดต่อมาได้นะครับ...บริษัทอยู่ระยองนะ
badger
เปิดเรียนแล้ว คงไม่ค่อยได้เข้ามานะค้าบบ
อิอิ อยากไปทำมั่งจัง เรียนเหมือนกัน Autocad อ่ะ ก้อพอเขียนชิ้นงาน 3 มิติได้ แต่ยังไม่ค่อยเก่ง อิอิ(เพราะเรียนแบบแกะแบบเองอ่า)
weeza
ชายฝั่งที่ใกล้ที่สุด ทิศจากหัวเรือประมาณ 30 แบริ่ง ระยะประมาณ 6 ไมล์ ขอให้ทุกท่านโชคดี

เป็น นักเรียนเดินเรือพาณิช แห่งหนึ่ง

ข้อเสีย อะไรที่คนบ้าทำได้เราต้องทำได้

ข้อดี อะไรที่คนบ้าทำไม่ได้ก็ต้องทำได้

(ล้อเล่น555+)

ข้อดีคับ ค่าตอบแทนสูง ความต้องการแรงงานมีเสมอ

ข้อเสีย ต้องเดินทางกลางทะเลเป็นแรมปี

kimioaixeru
เมื่อ มากกว่า 4 ปีที่แล้ว
อ๋อตกงานอยู่ ใครๆเค้ามองเราว่าเป็นคนไม่มีอนาคตน่ะนะ 555+

งานประจำจริงๆเลย ดูเเลพ่อที่ป่วยเดินไม่ได้อยู่ครับ

มะเขือยาว
@~@♥♥♥ ยามเธอเหงาเธอเศร้าเธอท้อแท้... ยามไม่มีใครแคร์...มันแย่ไหม... นึกถึงฉันนะคนดี...อยู่นี่ไง... คอยเป็นกำลังใจกันและกัน ^^@~@♥♥♥
ขุดหาหอยหาปูตามท้องนาครับ

ข้อเสีย-เหนื่อยร้อน
ข้อดี-ได้กินปู
nummont
อ่านะ

อาชีพ  พนักงานฝ่าย ไอที
ตำแหน่ง  กราฟฟิคไอที
หน้าที่รับชอบ ออกแบบผลิตภัณฑ์หน้าเว็บขององค์กร  เสิร์ฟน้ำ ชงกาแฟ งานเอกสารของบริษัทด้วย
ข้อดี    ได้เล่นเน็ตทั้งวัน
ข้อเสีย  กลับบ้านไม่ค่อยจะตรงเวลา

nummont
อ่านะ

หน้าที่รับชอบ ออกแบบผลิตภัณฑ์หน้าเว็บขององค์กร  เสิร์ฟน้ำ ชงกาแฟ งานเอกสารของบริษัทด้วย
ข้อเสีย  กลับบ้านไม่ค่อยจะตรงเวลา

nummont
อ่านะ

nummont
อ่านะ

nummont
อ่านะ

nummont
อ่านะ

nummont
อ่านะ

nummont
อ่านะ

nummont
อ่านะ

nummont
อ่านะ
ขอโทดค่ะ คอมมันค้าง โทดที
mookart
เฮ้ออออออ...
..เป็น นักศึกษาค่ะ

ถาปัต
ข้อดี.- มีรายได้ ระหว่างเรียน
ข้อเสีย -มันเหนื่อย จัง

อนาคต -- คือ อนาคต

เฮ้อ  อิอิ
คนไทย_สายเหลืองธรรมดาๆ
Long Live The King!! ขอคาดสายเหลือง
อาชีพ หมายถึง การทำกิจกรรม การทำงาน การประกอบการที่ไม่เป็นโทษแก่สังคม
และมีรายได้ตอบแทน โดยอาศัยแรงงาน ความรู้ ทักษะ อุปกรณ์ เครื่องมือ วิธีการ

แตกต่างกันไป

ผมเป็นนักศิลปะการต่อสู้ผู้น่ารัก มีรายได้เป็นทักษะและสุขภาพ

ข้อดี เหมือนได้เล่นเกมต่อสู้ที่มีกราฟฟิคสมจริงที่สุดในโลกกว้าง
ข้อเสีย ฝีมือระดับผม ไม่ได้ตังค์
สัน
คิดถึงคือวันเก่าๆของเว็บนี้ ^ ^
เป็นนักศึกษาครับ   กำลังศึกษาอยู่ชั้น ปวช.2  สาขางานยานยนต์ครับ

อนาคตอยากเป็นทหารม้าซ่อมรถถัง   อยากเป็นตำรวจ ตชด.  อยากเป็นเจ้าของบริษัทรถยนต์  อยากเป็นคนดีของสังคมด้วยครับ อิอิ
ไอ้ยะ
ไม่หล่อแถมยังท่าน้อย..!

ปัจจุบัน

ผมทำงานอยู่ในคลังสินค้าครับที่ไฮเปอร์มาร์เก็ตแห่งหนึ่งย่านปธุมทำมา 2 ปีแล้ว

ข้อดี ไม่ต้องไปยิมเลย ยกของทุกวัน ร่างกายแข็งแรง

ขอ้เสีย จากแรกๆที่ร่างกายแข็งแรง ก็เริ่มจะกลายเป็นกรอบซะแทน ก้มๆเงยๆยกของทุกวัน ร่างกายก็เริ่มรับไม่ไหวแล้วครับ

สำหรับอนาคต คงจะรับโบนัสสิ้นปีแล้วก็ลาออกไปเรียนต่ออีก 2 ปีเอาปริญญาตรี
ตอนนี้วุฒิ ปวส.

ไอ้ยะ
ไม่หล่อแถมยังท่าน้อย..!
สาขา เอกออกแบบประยุกต์ศิลป์ครับ
ปากกาหมึกหมด
นครินทร์ กิ่งหัก
ผมเป็นช่างสำรวจคับ

mominoza
จบศึกแอดมิดชั่นก่อนแล้วมี่จะกลับมา หึหึหึ
นักเรียนค่ะ เรียนอยู่ที่สารวิทยา ม.2/3 ห้องวิชาการค่ะ^^
Shwinn
ให้คืนวันได้ผ่านไปอย่างมีค่า
กระผม เป็นนศ.ทพ. นักศึกษาทันตแพทย์ครับ 
     กินข้าวชาวนา ใช้ภาษีชาวนาเรียน สู้เพื่ือชาวนาำไทยครับ
Shwinn
ให้คืนวันได้ผ่านไปอย่างมีค่า
ลืมบอก  ข้อดี  อืมม หลายอย่างอยู่นะ  งานสนุกหละมั้ง (ช่าง + หมอ) เงินดี
            ข้อเสีย   เรียนหนักมากกกกกกก

mominoza
จบศึกแอดมิดชั่นก่อนแล้วมี่จะกลับมา หึหึหึ
ลืมบอกข้อดี-ข้อเสียค่ะ

ข้อดี เห็นอนาคตร่ำไรถ้าเรียนดี เชิดหน้าชูตาในโรงเรียนว่า"กูเรียนเก่ง"

ข้อเสีย การบ้านเยอะฉิบ เรื่องเข้าเพียบ แถมโดนกดเกรดอีก

อนาคต อยากไปนักร้องhip hop แนวหน้าของประเทศไทยไม่ก็เป็นทันตแพทย์
(จะได้ดัดฟันตัวเอง 555+)
tom_0690
zantika
เป็นวิศวกรรมกรบริษัทเอกชน
ขาย ติดตั้ง บริการ 24 ชม.
เกี่ยวกับระบบรักษาความปลอดภัยแบบอิเล็กทรอนิกส์ของยี่ห้อ BOSCH
อยู่ที่ภูเก็ตครับ ทำทุกอย่างตั้งแต่ผู้จัดการ ยันช่างติดตั้ง ยันแม่บ้าน
ยันคนเลี้ยงหมา ยันๆๆๆ..... ทุกอย่างแหละ......ที่บริษัทนี้ทำ
ข้อดีมาก ได้ประสบการณ์ทุกตำแหน่งภายในองค์กร
ข้อเสียมากเหมือนกัน เหนื่อยมากมาย...................

ปล.ชอบเถียงกับผู้จัดการ (MD) ทุกวัน เหอะๆๆ....หรอย..............

อนาคตจะได้เป็นเจ้าของบริษัทนี้  เอิ้กๆๆๆ......พูดจริงน่ะ.....
ค๊อกเทล
รับจ้างกระโดดเตะปากคน(อย่ามาเหวงไอน้อง)
อาชีพ
ปลง2
Here, My Home
ตอนนี้เรียนม.6อยู่จร้า

กำลังจะต่อคณะชีววิทยาศาสตร์

ข้อดีคือทำตามความฝัน เพราะชอบอยู่กับสิ่งที่มีชีวิต ได้ส่องกล้อง หมกตัวอยู่ในแล็บ
(สถานที่สงบที่สุดในโลก)
ข้อเสียคือ แอร์เย็น อิอิ จริงแล้วข้อเสียไม่มีเลย เพราะว่าผมชอบมันมาก
อริช_
ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ ไม่ต้องเอามาโชว์
งานของอริช เป็นความลับค่ะบอกไม่ได้ แต่ถ้าหากเป็นความฝัน อริชอยากเป็นจอมพลหญิงคนแรกของประเทศไทยและปกครองทั้งทหารและประชาชนด้วยตนเองโดยมีพระมหากษัติย์ทรงเป็นประมุข เพื่อที่จะได้พัฒนาประเทศไทยและกองทัพไทยให้แข็งแกร่งเป็นมหาอำนาจของโลกค่ะ
pongsakon
ดีใจที่ถูกปฏิเสธ
น้องที่ขายซีดีเถื่อน ถ้าหยุดได้ก็หยุดซะนะครับ
พี่ก็เคยแต่ขายกับเพื่อนฝูงรุ่นน้องเล็กๆน้อยๆ ตอนยังเรียน ม. ปลาย
เงินดีอยู่ พอดีที่โรงเรียนเด็กเยอะ 4000-5000 คน
ตอนก่อนผมจะจบ ผมก็เลิก พวกรุ่นน้องก็มาขอให้ทำต่อกันตรึม
ก็มันขนมาขายยากแล้วอะครับ แถมเสี่ยงด้วย เลิกดีกว่า

เพื่อนบางคนค้ายาก็รวยดีแต่ผมเห็นมันเล่นเองด้วย ก็ไม่เหลือเงินอะไรกันหรอก
ผมทำมีแต่เก็บอย่างเดียวคนเลยดูว่าผมทำเงินได้เยอะจริงๆกำไรน้อยกว่าขายยาเยอะเลยแต่เราไม่ได้ใช้ไม่ได้เที่ยวเลยเหลือเงินเยอะกว่า

เพื่อนอีกคนเปิดวงไพ่กลางโรงเรียนได้เงินวันๆเป็นปึกๆ แต่สุดท้ายโดนไล่ออกก่อนจบ
เฮ้อทำอะไรก็ระวังกันไว้ด้วยนะครับ เงินดีแต่อย่าให้อนาคตดับ

พูดมาซะยาวเอาตามคำถามดีกว่า

อาชีพปัจจุบัน

- นักลงทุนในหุ้นแบบ VI

ข้อดี

- มีเงินใช้ตลอด
- มีสิทธิ์ทำกำไรได้หลายเท่าจากเงินต้น
- ปิดประตูขาดทุนถ้าโชคไม่ร้ายจริง

ข้อเสีย

- จากงานทำให้เราไม่ต้องพบเจอคน เลยเหงามาก

แม่ผมก็บ่นอยู่ว่าทำตัวยังกับคนแก่ เพราะการเล่นหุ้นแบบนี้เหมือนพวกคนแก่เตรียมเกษียณ ผมมักบอกใครต่อใครว่า ผมเกษียณตัวเองได้แล้ว แต่พอทำจริงทำไปซักปีสุดเหงาเลย จากที่เบื่อคนกลายเป็นเหงาจับใจเลย

อนาคต

- อยากเปิดเว็บไซท์ตามอุดมการณ์ที่คิดไว้ แต่เซ็งกับเรื่องเก่าๆอยู่เลยยังไม่ทำ
- อยากลงเล่นการเมือง (ฝันมาตั้งแต่เด็กแล้ว) แต่คงต้องหาเงินอีกหลายสิบล้านเลย
I_O_U
สาหวาดดี
อาชีพ ปัจจุบัน  ช่างซ่อมปริ้น และคอม (เมื่อช่างของแผนกมันแอบหลับ กุอีก)
ข้อดี  มีสีสันทั้งวัน  ได้เจอปัญหาที่ท้าทายให้แก้ไขตลอด อีกอย่างเป็นที่ น่ารัก มั้ง 55+)มากๆ และสวยอีกตั้งหาก
ข้อเสียคือ คุงลูกค้ามานช่างรีบใช้เครื่องกันจัง ไอ้เราก็ซ่อมคนเดวอะนะ ประสาทจะกินเอา ผมขาวขึ้นเต็มหัวเลยเนี่ย พึ่ง 20 แท้ๆ  ชีวิตมานเศร้า เอิ๊กๆๆ

อนาคต เปิดร้าน เน็ต+ซ่อมเครื่อง ประมาณนั้น ความฝันใกล้เปงจิงละ อีก นิดเดว เอิ๊กๆๆ
santoes
กระทู้นี้ยาวจิงๆ....เยี่ยมกันทุกคนเลยคับ...
Yada
ตัวเราก็แค่ส่วนหนึ่งที่เล็ก ๆ ในรอบข้างที่ยิ่งใหญ่

สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ ชาว atcloud.com

อาชีพหลัก :รับราชการครูค่ะ เพราะว่าหนูรักเด็ก อิอิอิ

อาชีพรองนักศึกษาจ้า ตอนนี้กำลังเรียน ป.โท หลักสูตรและการสอน / ป.บัณฑิต บริหารการศึกษา

ข้อดี : เป็นงานที่ถนัด สนุกกับเด็ก ๆ น่ารัก ไร้เดียงสา

ข้อเสีย : เงินเดือนกะจิ๊ดนิดเดียว ไม่พอใช้จ้า

อนาคต : กำลังทำเรื่องไปสอนที่ มหาวิทยาลัย เป็นอาจารย์พิเศษสอนเสาร์อาทิตย์ cแต่ไม่รู้ว่าจะสู้เด็กเส้นได้ไหม...เพราะโดดเบียดมารอบหนึ่งแล้ว เซ็งมาก

4ag
เมืองไทยเมืองพุทธ ศาสนาพุทธอยู่ในธงชาติไทย ก้าวต่อไป
ผมกำลังจะเปิดคาร์แคร์คับ    ใครมีรถช่วยมาอุดหนุนด้วยนะคับ

dnawa

แก้กรรมอายุสั้น ช่วยพ่อแม่คนอันเป็นที่รักที่กำลังป่วยใกล้ตาย หรือคนที่ดวงถึงฆาต

๑.ให้หมั่นปล่อยชีวิตสัตว์ที่ชะตากำลังถึงฆาต

ส่วนใหญ่จะเป็นพวกสัตว์ในตลาดสดที่กำลังถูกฆ่า  ถูกทุบหัว ถูกชำแหละเช่นปลาดุก  ปลาช่อน  กบ หอยขม  เขียด ปลาที่คนจะกินเป็นอาหาร ควรเน้นตัวมีไข่ มีท้อง เช่นปลา เท่ากับจะได้ช่วยอีกเป็นล้านๆ  ชีวิต     ถ้ามีกำลังทรัพย์ก็ให้ไถ่ชีวิตโค กระบือ หมู หรือสัตว์ใหญ่ที่จะถูกฆ่าชำแหละ

กรณี บุคคลอันเป็นที่รักป่วย อาการแย่ ลองทำดูติดๆกันช่วยกันทั้งครอบครัวทั้งตระกูลเลย อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร  เจ้าบุญนายคุณคนป่วย อย่างต่ำๆทำติดต่อกัน  สิบเก้าครั้ง และหลังจากนั้นทำตลอดอายุขัย 

ไปไถ่ชีวิตสัตว์ให้รอดพ้นความตายแล้วให้บอกคนป่วยอนุโมทนาด้วย ให้นะโม สามจบ หรือสวดมนตร์ตามคัมภีร์ความเชื่อของตัวเองก่อนทุกครั้ง เช่นนี้ก็เท่ากับว่าดุจดังคนป่วยไปทำด้วยตัวเค้าเอง

แต่ถ้าเค้าไม่ศรัทธาไม่เชื่อไม่จำเป็นต้องบอกให้อธิษฐานอัญเชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เรานับถือบอกญาณในหรือกายทิพย์ของเค้าให้อนุโมทนาแทนและขอพรดลใจให้กายมนุษย์ของคนป่วยมีศรัทธาเชื่อใน ชีวิตทานบารมี  เชื่อในกฎแห่งกรรม  ไม่งั้นมักไม่ได้ผล

อ้อ......โดยเฉพาะคนที่มีสายใยแรงเช่นลูกอ้างความกตัญญู หรือคนเป็นสามีภรรยาอ้าง ความรักอันภักดีสัตย์ซื่อ  หรือคนทั่วไปอ้างเมตตาบารมีด้วยจะมีกำลังแรงปาฏิหาริย์อย่างไม่น่าเชื่อ   

๒.เว้นจากอาชีพฆ่าสัตว์ตัดชีวิตทั้งปวง ถือศีลห้าอย่างต่ำ

๓.สวดบทมหากรุณาธารณีสูตร หรือบทสวดมนตร์ที่ตนเองถนัด และขอพรให้อายุยืน หายป่วยจากทุกข์ โศกโรค เคราะห์ฆาต พิบัติภัยอันตรายทั้งปวงทั้งหมดทั้งสิ้น

๔.งดกินกุ้งเต้น  อาหารเหลาเป็นๆ อาหารสดๆ สั่งตายชีวิตสัตว์โดยเด็ดขาด  เช่น สัตว์ในตู้ปลาแล้วสั่งเอาตัวนั้นตัวนี้นะมากิน พ่อครัวแม่ครัวเป็นอาชีพที่น่าสงสารมากเพราะต้องจัดการสัตว์เหล่านี้ทั้งเป็นๆ  คิดดูบาปเป็นลูกโซ่สายใยวิญญาณเลย

๕.อธิษฐานให้ตัวเองและครอบครัววงศ์ตระกูล สิ่งอันเป็นที่รักมีเมตตาดุจดังพระพุทธะโพธิสัตว์มรรคทั้งหลายทุกภพทุกชาติชั่วกัปชั่วกัลป์

๖.เมื่อรอดพ้นความตายแล้วให้ทำข้อ ๑ ถึง ๕ ตลอดอายุขัย รวมถึงหมั่นทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา  สร้างกุศลทุกวิถีทาง  ถวายเบื้องบนสิ่งศักดิ์สิทธิ์เจ้ากรรมนายเวร และเจ้าบุญนายคุณ

pongsakon
ดีใจที่ถูกปฏิเสธ
อนุโมทนาบุญด้วยครับ
getout
ไร้สาระเป็นเรื่องปกติ มีสาระเป็นเรื่องผิดวิสัย (อนุสัยก็ควรล้างออก)

กิจการส่วนตัวเกี่ยวกับส่งออก ครับ

ข้อดี เป็นของพ่อแม่หามาอยู่ก่อนแล้ว มารับช่วงต่อ
ข้อเสีย ไม่มีครับ

อาชีพที่ใฝ่ฝัน อยากเป็นสัตวแพทย์

มะเขือยาว
@~@♥♥♥ ยามเธอเหงาเธอเศร้าเธอท้อแท้... ยามไม่มีใครแคร์...มันแย่ไหม... นึกถึงฉันนะคนดี...อยู่นี่ไง... คอยเป็นกำลังใจกันและกัน ^^@~@♥♥♥
อาชีพ พนักงานฝ่ายทะเบียน บริษัทสินเชื่อรถยนต์แห่งหนึ่งย่านนนทบุรี - -* (ถ้าคนขลุกอยู่กะรถนึกดีๆก็รู้แล้ว)

ข้อดี งานสบาย นั่งหน้าคอม อยู่กับเอกสาร

ข้อเสีย แต่ดันไม่ชอบอ่ะ - -*
The_Ple
อ่า นึกถึงบรรยากาศเก่าๆเลยนะ มานั่งเล่น @cloud แบบนี้ ^_^
อาชีพ วิศวกรระบบ

ข้อดี ชิวโคตรๆวันๆจะเจอผมในเอ็มตั้งแต่ 9.00-17.00 น.(แต่ถ้าช่วงไหนยุ่งละก็..สุดๆเหมือนกัน) เป็นวิศวกรคนเดียวในแผนก เลยไม่ค่อยวุ่นวายนัก แต่ก็เป็นวิศวกรรมกรนิดๆเพราะมีอยู่คนเดียว เป็นได้ทั้งSell และ Admin (อะไรๆก็ตู..T^T)

ข้อเสีย งานไม่ได้มีอะไรมีอะไรท้าทาย เพราะโปรดักที่ทำค่อนข้างเป็นเฉพาะด้าน เลยไม่ได้ประสบการณ์มากมายหรือหลากหลายเท่าไร

อนาคต อยากเป็นอาจารย์สอนมหาลัยฯ ล่ะก็ทำงานอดิเรกด้านการ์ตูนอ่ะเป็นความฝันเลย..
bowvii
ต่างคนต่างลบนู๋ว่า ok นะ....
เก็บขวด..กระป๋อง..กับลังกระดาษขายค่ะ  (น่าสงสารที่สุดในเว็บเลย...)
aod10
โลกนี้กว้างดีจัง อยากกอดทั้งโลกไว้ในมือจริงๆ
.....อาชีพ......หาที่เที่ยวดีๆมาฝากเพื่อนในสีแดงครับ....อิๆๆ
เด็กเทพฯ
กลับมาแล้วจ้า ^_^
อาชีพดีไซเนอร์ค่ะ ข้อดี คืองานสบายๆเงินดี  แต่ข้อเสียคือ ต้องมาอยู่ไกลบ้านไปหน่อยค่ะ อิ อิ อิ เพื่อเงิน เพื่ออนาคต ทนๆเอาหน่อยน่ะค่ะ 
ppgt
มนุษย์ คือ สัตว์โลกที่มีเหตุผล
อาชีพในของผมคือ  ต้อนวัวออกไปกินหญ้ากลางทุ่งเที่ยงต้อนไปกินน้ำในลำห้วย เย็นต้อนเข้าคอก ตกดึกรับจ้างกรีดยาง ระหว่างวันเก็บขี้ยางขาย  ในอนาคตไม่อยากทำอะไรมากกว่านี้อีกแล้วทุกวันก็มีความสุข ข้อเสียมีไม่มากมีเพียงข้อเดียว คือ ไม่มีเวลาใช้ว่างมากพอที่จะใช้เงิน ครับ 
Lowland
ผู้คน..ทำให้โลก " น่าเบื่อ "

อาชีพก็ นักศึกษา และ Backstage ครับ
ข้อดี   Backstage ก็คือมีปัญหาเข้ามาให้เราต้องแก้ตลอดเวลต้องใช้ความคิด
 ความอดทน และไหวพริบแก้ไขเฉพาะหน้า
ข้อเสีย บางครั้งก็งานเข้ามาถี่จนแบบว่าชนกัน เลยพักผ่อนน้อยครับ แต่ก็ต้องไปเรียน
  อีก เลยเบลอนิด แต่ก็ดีครับ แอบล้า แต่ทำไงได้ชอบด้วย ได้เงินกินหน๋มด้วย

santoes
อาชีพ...เป็นนักชิมเบียร์ ตัวยง ไปทุกผับ ทุกร้านที่เค้าว่า เบียร์เย็นถึงขนาดเป็นวุ้น...5555
weenus1
โคตรร้อนนนนนน
ก็เคยผ่านมาหลายงานค่ะ แต่ล่าสุดคืองานบาร์
ข้อดีคือเงินดี และมีโอกาศ ( และโชคดี ย้ำน่ะต้องมีโชคด้วย ) ได้พบรักกะฝรั่งด้าย
ข้อเสียคือเสี่ยง และแน่นอนสังคมไม่ยอมรับแต่ไงได้ความรู้น้อย ขนาดนั่งพิมย์อยู่นี้ก่วาจะหาเจอแต่ละตัวตาลายเป็นบ้าเพราะใช้ระบบจิ้มเอา

Pruettipol
รับปรึกษาปัญหางานวิจัย ระดับ ป ตรี ป โท ครับ 081-5664616
gungy
แค่นี้มันก็สุดยอดแล้ว
พ่อค้าคนกลางครับ
Bgal
ขุดๆๆ
Bgal
ขุดๆๆ
4ever
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=158479
เป็นพ่อค้ายาบ้า 555555555
Tokky
"เพื่อน" ก็เหมื่อนกับดวงดาว บางครั้งก็อาจมองไม่เห็น "แต่ก็ไม่ได้หายไปไหน"

ปัจจุบันอาชีพ : ทำร้านอินเตอร์เน็ต & เกมส์ + ซ่อม ประกอบคอมเล็กน้อย

ข้อดี : เป็นงานที่ชอบได้นั่งเล่นเน็ตทั้งวัน 555+ ได้เป็นเจ้านายตัวเอง

ข้อเสีย : ไม่มีค่อยมีเวลาให้ครอบครัว สายตาเสียเอาง่ายๆ เน้อ

ไม่ค่อยได้นอนเพราะนั่งดูร้านทั้งคืน อิอิ

มีคู่แข่งชอบมาตัดราคา 

ถ้าใจไม่รักจริงๆคงอยู่ไม่ได้อะนะ

อนาคต : อยากเปิดร้านขายอะไหล่คอมพิวเตอร์ แล้วก็รับวางระบบตามหน่วยงานต่างๆ

plotter
...เส้นชัย ยังอยู่อีกไกลนัก...
อาชีพ: เป็นคนสร้างฝันคับ
albert_wasker
เลิกเ้ล่นถาวร...

ตอนนี้ยังไม่มอาชีพครับ
ปัจจุบันนี้ผม เรียนอยู่ ชั้นม.5 เรียนอยู่ Assumption College บางรัก
เรียนก็สนุกๆ ชิลๆ เพื่อนแยะ

ข้อดีคือ
เพื่อนแยะ มีสังคม  สามารถเที่ยวได้ตลอดเวลา อิอิอิ

ข้อเสียคือ  ตื่นเช้า...... จะทำอะไรก็ทำไม่ได้ ..ต้องเรียบร้อยตลอด ไม่เรียบร้อยเดี๋ยวโดนแบน -.-  เวลาจะไปเดินสยามต้อง แต่งตัวให้เรียบร้อย เสื้อนร.นี่ ออกจะกางเกงไม่ได้เด็ดขาด ถามว่าทำไม ..ไม่รุ้สิ !! เขาทำกันมาแบบนี้  ซึ่งเป็นอะไรที่ อึดอัดบ้าง แต่มองอีกมุม เอ๊ะ เราก็ดูดีมีสกุลเหมือนกันนิหว่า... ^^

อาชีพที่ผมใฝ่ฝันคือ อยากเป็นกัปตันเครื่องบิน(เท่ดีนะเราว่า)และก็หมอทันต(รวยโฮก)

TheWhite_Rose
งานเยอะ เรื่องแยะ
ของผมก็ทันตแพทย์ครับ

nickys39
เวลเวล 8 แล้วครับ อัพสกิลอะไรดี
 หนูฝึกงานเขียนแบบ AUTO CAD ฮะ ฝึกมาปีกว่าแล้วแต่ยังไม่เอาใหนซะที ทำงานไม่ตรงสายก็ยากเช่นนี้แล แต่มีความสุขดีครับ
อุ๋ม
^3^
นั่งนับตังค่ะและก็ไปเก็บตังที่ร้านต่างฯและก็เก็บใส่กระเป๋าตัวเองงงง(ธุรกิจของครอบครัวค่ะ)
plotter
...เส้นชัย ยังอยู่อีกไกลนัก...

^
^
มาเฟียเก็บค่าคุ้มครองชัดๆ...5555

beergarden

ใครขุด ????

Bgal
สัปเหร่อ
แป้งร่ำ
เย้!!! tag กลับมาแล้ว

อาชีพหลัก :webmaster 

อาชีพรอง :  ครูสอนศิลปะเด็ก

อนาคต : เล่นทอ

ปัจจุบัน : เพิ่งจบมหาลัยรับปริญญา22สิงหา53 คณะสถาปัด เอกแบบนิเทศศิลป์

เวลาว่าง : เที่ยว พบปะ สังสรรค์ แบบฉบับผู้หญิงหลั่นล้า

ภาพเคลื่อนไหว
basnoreza
http://202.129.207.15/
production/setupman ครับผม ทำงานเกี่ยวกับ การควบคุมดูแลสายฝ่ายการผลิต ติดตั้งโปรแกรมเครื่อง auto ครับ

tentheripperrrr

ตอนแรกเป็น มัณฑนากร ประจำองค์กรหนึ่ง (เงินเดือน)
ข้อดี ทำงานสายตรงที่เรียนมา สนุกกับการใช้ความคิดสร้างสรรค์
ข้อเสีย เงินเดือนน้อย เวลาทำงานจะแปลกกว่าชาวบ้านทั่วไป เข้างานก็เช้า เลิกงานก็ดึกดื่น แถมยังต้องเอางานกลับมาทำที่บ้านอีก เงินเดือนก็ไม่ขึ้นซักที ไม่มีอิสระทั้งเวลา และ การเงิน

ปัจจุบัน ทำธุรกิจเครือข่ายตัวใหม่อยู่ตัวนึง
ข้อดี  มีอิสระทางด้านการเงินและเวลา รายได้ทวีคูณขึ้นทุกเดือน เพราะแผนธุรกิจดีและเราเป็นต้นสายธุรกิจด้วย  (ทำให้รายได้เราแตะหลักแสนได้ง่ายๆในปีแรกครับ)  
ข้อเสีย ไม่เท่เหมือนมัณฑนากร แค่นั้นเอง 555

***ธุรกิจนี้ต้องใช้คนเยอะครับ ten_the_ripper@hotmail.com โอกาสดีๆอย่าปล่อยให้หลุดลอยไปครับ ขอคนมีความฝันนะครับ ไม่จริงจังอย่าติดต่อมา

charaznablr
I Thought My Jokes Were Bad...

อาชีพขอเงินแม่ก่อนไปโรงเรียนครับวันล่ะ40บาท 555

เมื่อ มากกว่า 3 ปีที่แล้ว
โอ้โห ผมไม่ได้เล่นเวปสีแดงมาเกือบปีแล้ว ( จะมีใครจำผมได้มั้ยเนี่ย! ) ลองเข้ามาดูกระทู้เก่าๆ ที่ตั้งไว้ มีคนตอบเยอะมากๆ ขอบคุณย้อนหลังทุกท่านครับ 
CatLady
เป็นกุ๊กครัวยุโรปโรงแรมในเครือ Starwood ค่ะ จบวิทยาลัยดุสิตธานีสาขาการครัว
ข้อดี ไม่ต้องแบกงานมาทำที่บ้าน เงินเยอะ เชิดได้
ข้อเสีย เวลางานไม่เหมือนชาวบ้าน หยุดไม่เหมือนชาวบ้าน ต้องยืดหยุ่นเป็น

ตอนนี้กำลังเก็บตำแหน่งและประสบการณ์เพื่อย้ายไปอยู่ Switzerland ค่ะ
pod_rujiseth_hotmail.com
ช่วงนี้ทำร้านซาลาเปาเลยไม่ค่อยได้เข้ามาครับ
เป็นนักแต่งเพลง เป็นโปรดิวเซอร์ ครับผม
axeไม่เเคร์สื่อ
* เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเ ...
น้าทำเพลง เเนวฮิปฮอพเเละก็ร้องตามผับ ก็เเค่ใต้ดิน
Planner
เพชรบูรณ์เมืองอยู่สบาย
งานหลักเขียนแบบ ออกแบบอาคารคุนงานด้านการก่อสร้าง ถ้าหากงานตัวเองไม่มีก็ออกมาคุมงานที่คนอื่นทำไว้แล้วหนี 
ข้อดี รายได้เยอะ สบายเป็นบางช่วง 
ข้อเสีย ปัจจุบันเลิกกับเเฟนเพราะงาน เวลาพักมีน้อย ต้องอยู่หน้างานเป็นเดือน ตากแดดตากลมตากฝน ปัจุบันผิวเริ่มจะดำคล้ำแล้ว   
santoes

รับจ้างทวงหนี้...อิอิอิ

eddiez
ฝนตกอะไรนักหนาเนี่ย แม่งเซ็ง
นั่งอ่านเพลินเลยนะคับ ผมเองก็จบ สัตวศาสตร์ โชคดีที่ได้ทำงานตรงกับที่เรียนจบมา ก็คือทำฟาร์ม อะคับ
ข้อดี - ได้ใช้ความรู้ที่เรียนมา ออฟฟิศ(เรียกให้ดูดีหน่อยนึง) อยู่ใกล้บ้านเพราะลงทุนเอง ไม่ต้องตื่นเช้าเพราะเป็นของเราเอง ไม่ต้องเจอรถติดแบบเมืองหลวงเพราะฟาร์มอยู่บ้านนอก ฮ่าๆๆๆๆ เหนื่อยตอนไหนก็พักได้ ถ้าขี้เกียจหน่อยก็จ้างให้คนอื่นมาทำแทนก็ได้ ประมาณว่ามีลูกจ้างอะเน๊าะ ไม่ต้องมียูนิฟอร์มตื่นมาล้างหน้าแปรงฟันปันจักรยานเข้าฟาร์มได้เลย
ข้อเสีย - เพราะเพิ่งทำมาไม่นาน ก็เลยรับหน้าที่ทุกอย่างตั้งแต่ผู้จัดการยันภารโรง
ี 

สุดท้าย...รายได้อาจจะไม่งดงาม แต่ก็เป็นงานที่ทำแล้วมีความสุข ก็เลยรู้สึกเหมือนไม่ได้ทำงานอะคับ
scardevil
ทุกวันนี้เป็นอาจารย์สอนในมหาวิทยลัยแห่งหนึ่ง แล้วก็กำลังเรียนต่อโท และก็ฝันไว้ว่าจะสร้าง รีสอร์ท แบบธรรมชาติเน้นเรื่องทอผ้าฝ้ายด้วยมือล้วนๆ55555555555เรียนเกี่ยวกับสิ่งทออะ หลงไหลในฝ้ายแบบสุดๆจนฝันว่าจะไปปลูกแล้วก็ทอเองสะเลยย้อมสีธรรมชาติสะให้เป็นไง ชีวิต55555555 จะทันก่อนอายุ 30เป่าไม่รู้ ตอนนี้ก็ 26 แล้ว
ข้อดีมีความสุขกะเด็กๆที่สอน(เด็กป.ตรีนะแต่เหมือนลิงกันทุกคน ไม่เกี่ยงเพศนะเหมือนกันหมดเลย)
ข้อเสีย ก็ระบบแบบงงอะเกลียดสุด
(แต่อยู่กะเด็กๆก็หายยยยยยยยยแล้ว เด็กไม่ค่อยเรียกว่าครูอะ จะเรียกว่าคุณครูพี่....แทน)
DarkEvilz
เพิ่มงานแต่ไม่เพิ่มรายได้

งานที่ทำปัจจุบันเรียกง่ายๆก็ ช่างแอร์ แต่ทำมันทุกอย่างแล้วแต่ลูกค้าเพิ่ม

เหลือแต่สร้างบ้าน

ประปาในบ้าน ยาแนวกระเบื้องห้องน้ำ เปลี่ยนชักโครก ขุดบ่อดัก

ติดเสาทีวี จานรับดาวเทียม

ทาสีบ้าน ตกแต่งร้านค้า

ระบบความเย็นใหห้างสรรพสินค้า + สวนสนุกตรงรังสิต

ไฟฟ้า+ประปา ห้องพักในตึกนิติบุคคลที่สีลม - สาธร

ลูกค้าคนไหนมีโรงงาน อยากมีอะไรเพิ่มก็เรียกเราไป หลังคารั่วยันพื้นดินยุบ

ระบบรอก ยัน คานของลิฟต์บิด

ข้อดี.......หลังจากผ่านมาหลายงานหลายที่ ชอบงานนี้

เหมือนเป็นนักแก้ปัญหา

ข้อเสีย.......พอได้ทำก็เลยได้ปัญหาหลายหลากเลย เป็นปัญหาที่นึกไม่ถึง เจอ

กันจะๆ ตรงหน้า

ข้อดี....2 ได้ลูกค้าหลายประเภท หลายแขนง หลายแบบ เลยเหมือนเปิดโลกไป

พนักงานออฟฟิส ยันเจ้ของบริษัท คนที่เข้าๆออกๆประเทศ  เข้าๆออกๆวัง

ข้อเสีย....2 เรื่องมากน้อยตามระดับลูกค้า

ข้อดี....3 ได้ไปหลายๆที่เหมือนได้เที่ยวไปในตัว .... จนวันๆทำงานจริง5ชม. เดินทาง 3 ชม.

ข้อเสีย....3 เลิกงานดึกสิครับ ทุกงานต้องเสร็จก่อนกลับบ้านนิ

ข้อดี....4 บางงานคล้ายๆงานประมูล มหาศาล แต่ทุนของ ทุนคนต่ำ

ข้อเสีย....4 เราเป็นลูกน้องได้ค่าแรงเท่าเดิม แถมเหนื่อยขึ้น ละเอียดขึ้น แต่ได้ฝีมือ+ประสบการ

เล่าไปเรื่อยๆเดี๋ยวจะยาว

อาชีพใฝ่ฝัน อยากทำงานกับราชกิจ ไม่ชอบงานราชการ เบื่อ...

รัฐวิสาหกิจก็น่าทำ ปตท กฟน กฟผ แต่ไม่มีวุฒิ+โอกาศ แวบๆเข้ามา

รับราชการทหารลงใต้-ไปอิสาน-ชายแดนตก-ออก  ไม่ขออยู่ตัวเมือง

สุดท้ายยย ขออยู่เฉยๆรับแต่ตังใช้ เหมือนคนหลายๆคนบ้างเถอะน้าาาาาาา

เด็กหน้าคอม
นักลงทุน นายทุนแบบว่าเงินต่อเงิน แบบว่าใช้ความคิดในการหาเงินอ่ะ
สุดหล่ออ่างับ
FOR WHAT !!!!!
กูเป็น CEO พวกมรึงมีเเต่พวกกากๆ

Bgal
ตอนนี้เป็นคนแล้วก๊าบบ เอ้ย .... ไม่ใช่

เป็นเซลล์ขายบ้าน

ข้อดี 

เวลาไม่มีลูกค้า โคตรชิล วันๆ เข้าแต่เฟส ออน msn ทั้งวัน 

ข้อเสีย

เพราะเล่นแต่เนตนี่แหล่ะ เลยเบื่อ .... ลูกค้าหายไปไหนหมดดดดด !!! 

คุณแนนทำงานเป็นเซลล์แล้วหรอ นานแล้วนะเนี่ยกระทู้เนี้ย 2 ปีกว่ายังมีคนตอบอีก ขอบคุณครับ
nudee
เมื่อ มากกว่า 2 ปีที่แล้ว
เเชทหน่อย
เิป็นนักเรียนจ้า มีแต่ดีกับดี เพราะอยู่ในโลกของเด็ก โตขึ้นหนูจะเป็นแพทย์ !
vu
V.3
กูเปนพะจ้าวของพวกมึง!!!
White_deatH
ความรู้คือแสงสว่างแห่งปัญญา
อาชีพ ผมหางานทำไปวันๆ เป็นนักเรียนอยู่ครับ ข้อดี ก๊ไม่มีงานทำ ข้อเสียไม่มีเงินใช้
AMM69
เป็นคนเขียนบทละครซิทคอมค่ะ
เมื่อ 4 ปีที่แล้วเขียนเรื่องเป็นต่อ เขียนได้อยู่1ปี ก็มาเขียนเรื่อง
ผู้กองเจ้าเสน่ห์ (พี่มอสเล่นเป็นพระเอกอ่ะ ช่อง 3 วันอาทิตย์ 10 โมง)
แล้วก็เขียนละครเวที เรื่องเล่าคืนเฝ้าผี
และตอนนี้ก็ยังเขียนผู้กองเจ้าเสน่ห์อยู่
ข้อดี คือเราได้ทำงานที่เรารัก เราชอบ เราใฝ่ฝัน (เงินเดือนเยอะมากกกกกกก ชอบข้อนี้ที่สุด)
ข้อเสีย...เราต้องคิดตลอดเวลา (บางทีมันก็ตันนะ) และแถมเรายังต้องกลับไปรู้สึกว่า ต้องส่งการบ้าน(บท) ให้คุณครูทุกสัปดาห์เลย  แถมยังนอนไม่ตรงเหมือนชาวบ้านเค้าเลย เรานอนกลางวัน ทำงานเย็นๆไปจนถึงเช้า เสียสุขภาพไม่น้อย
AMM69

อ๋อ แต่เรามีอาชีพที่เรารักอีกอย่างหนึ่งที่ทำไปด้วยกันคือ
 เราขายรถมอเตอร์ไซค์บิ้กไบค์ด้วยน่ะจ๊ะ
อนาคตอันใกล้ กำลังจะทำทัวร์รถบิ้กไบค์ ท่องเที่ยวโดยใช้รถบิ้กไบค์ทั้งหมดเลยน่ะจ๊ะ

DanGy
อาชีพ ยกรถ ครับ เป็นอาชีพที่ต้องมีเปื้อนน้ำมันจาระบี ตลอดเวลา
เงินดีไหมก็พอใช้ครับ...แต่ก็ต้องใช้หัวและการคิดคำนวน..เจอรถติดบ่อยเพราะรถชนที่ไหนที่นั้นรถก็จะติด .. ร้อยเวรกวนบ้างประกันกวนบ้าง

ข้อดี....เงินดี ไม่มีเวลาเข้าออกงานเป็นเจ้านายตัวเอง

ข้อเสีย.... คือต้องพร้อมเสมอฟัง ว. ตลอดเวลา  มือเปื้อนเลือดเห็นคนเจ็ยคนตายความเจ็บปวด ไม่เจริญูเจริญตานัก ตากแดดตัวดำ และก็ลูกน้อง ไม่ได้ดั่งใจ
vu
V.3
เปนพะจ้าว ข้อดีไปยหนมาไหนตามใจ ข้อเสีย สามารถสาปพวกเมิงได้
อยากเป็นทหาร
ลมหนาวมาคนโสด ไม่โปรดไม่ปราน
เป็นนักเรียน ม.2 ครับ ข้อดี..ยังได้เจอเพื่อน

ข้อเสีย..งานเยอะ เครียด ไม่มีเวลาว่าง อยากทำอะไรก็ไม่ได้ทำ

(อ่าน กระทู้นี้มา2ชม.แล้วยาวมาก) คห. ข้างบนอ่ะรู้เลยทำงานอะไร
vu
V.3
แม่งรับจ้างนวดครกขยายขนาดที่เปนข่าว

money99
http://atcloud.com เวบของวัยรุ่น

00โอ00
-อาชีพ..รับราชการครูระดับซี7
-ข้อดี..ได้สอนเยาวชนเพื่อเติบโตจะได้มีอนาคตที่ดีดี สอนแล้วมีความสุข..
-ข้อเสีย..ตั้งแต่ปี48ขึ้นมา เด็กสอนยากมาก ไม่ค่อยสนใจเรียนกดแต่โทรศัพท์(เมื่อก่อนแค่คุยกันในห้องระหว่างสอน)หนักๆหน่อยก็โดนเด็กนร.ถอนหงอกทั้งต่อหน้าและลับหลัง ล่าสุดถูกเด็กมัธยมอยู่ปทุมถอนหงอก รู้ทั้งชื่อนามสกุลและโรงเรียนนปัจจุบัน จนหลังๆแทบไม่อยากโพสอะไรที่เป็นความรู้รึเตือนสติใครอีกเลย..
-อาชีพที่ไฝ่ฝัน..เป็นครูอาสาตามโรงเรียนที่ทุรกันดาร ห่างไกลความเจริญ .. เพราะเด็กทางถิ่นนั้นอยากเรียนแต่ไม่มีโอกาส รึไม่ก็ไม่มีครูสอน ไม่เหมือนเด็กในเมืองใหญ่พ่อ-แม่ส่งให้เรียนแต่ไม่ค่อยสนใจที่จะเรียน .. ทำให้ครูหลายๆท่านหนักใจ .. ที่ว่าหนักใจคือท่านกลัวว่าลูกศิษย์ที่ท่านสอนจบแล้วจะมีอนาคตที่ไม่ดี ไม่มีครูคนไหนหรอกที่ไม่อยากให้ลูกศิษย์ตัวเองได้ดี ..
pannopy
นักศึกษาชั้นปีสุดท้ายครับ  สาขาวิศวกรรมโยธา  ความฝัน ก็คงหาประสบการณ์ตามบริํารับเหมาสักปี  แล้วสอบเข้ารับราชการหน่วยงานใดก็ได้ ที่ได้อยู่ในจังหวัดบ้านเกิด มีเวลาดูแลพ่อแม่  มีเวลาเสาร์อาทิด  เบื่อ กรุงเทพครับ กรุงเทพไม่ใช่บ้านผม 
จงหลาง
คิดเร็ว ทำเร็ว แม่นยำ ต้องตั้งใจทำงานให้สำเร็จด้วยดี
ผมก็ยังเป็นนักเรียนอยู่ครับ จะขึ้นมอ 6 หละ หลายๆ คนคงคิดว่ายังเด็กนะ

แต่ผมก็คิดแบบนั้นหละ 

อนาคตผมอยากเป็น นักธุรกิจครับ จะต้องเป็นให้ได้

ข้อดี ก็มีอาชีพที่อยากเป็นแล้วครับ มันก็ไม่แน่ไม่นอนเสมอไปหรอกครับ สำหรับอนาคต

ข้อเสีย ผมอาจจะทำฝันของผมพังเองก็ได้ ถ้ายอมแพ้ 

เทพสุดตีน
ขายชาติ 55555
lovebooks
ร้านหนังสือ Jill Valentine หนังสือน่าอ่าน ราคาเบาๆ http://jillvalentine.lnwshop.com
เป็นครูสอนภาษาครับ สนุกดีครับได้สอนเด็กๆ
เสนอบทวิจารณ์กระทงด้วย Facebook
โปรดละเว้นการโพสข้อความหรือภาพอันผิดกฎหมาย หรือลบหลู่สถาบันหลักของชาติ ระบบจะบันทึก IP Address ของท่านตามกฎของกระทรวง​หากเราถูกดำเนินคดี ข้อมูลของท่านจะถูกส่งให้ตำรวจเพื่อดำเนินการต่อไป
ขอความกรุณาอย่างพึ่งโพสต์ กระทง/กระทู้/บทวิจารณ์ ที่เกี่ยวข้องกับการเมือง จนกว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงเป็นอย่างอื่น ขอบคุณค่ะ